Do sơ xuất tôi đã để 2 loại giấy tờ trên và bỏ đi vì sợ đến công ty muộn và xong việc tôi sẽ đến giải quyết và lấy lại giấy tờ.Khoảng 9h tôi quay lai xin giấy tờ và xin nộp phạt thi CSGT đã lập biên bản rồi về phần tôi đã sai vì không đứng lại chờ giải quyết thì không bị như vậy.Xong CSGT nói là đợi 7 ngày sau đến nộp phạp tôi có hỏi nộp phạt bao nhiêu CSGT nói là 1 lỗi này phat 600.000 đồng.Mà tôi có đọc trên may trang web có nói lỗi giống của tôi cao nhất là 300.000 đồng.( đủ giấy tờ,mũ bảo hiểm đạt chuẩn)Vậy xin nhờ luật sư trả lời cho tôi đúng hay la sai.

Tôi xin cảm ơn.

Người gửi: Hoang Tran
 
Tư vấn pháp luật về giao thông đường bộ?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc tới văn phòng chúng tôi, tôi hướng dẫn bạn cách giải quyết như sau:

Căn cứ pháp lý:     

- Nghị định số 34/2010 NĐ-CP ngày 02 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.

- Nghị định số 71/2012/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CPngày 02 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.

Bạn thân mến, theo những thông tin bạn cung cấp thì bạn đã chấp hành đúng các yêu cầu về tiêu chuẩn giấy tờ xe máy, các yêu cầu khác cần có của người tham gia giao thông khi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy. Bạn chỉ vi phạm vào lỗi đỗ xe sai làn đường; việc bạn vội đi làm và sau đó mới quay lại xin giấy tờ,  nộp phạt không ảnh hưởng tới mức tiền nộp phạt của bạn.

Căn cứ theo quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ tại điểm g khoản 2 Điều 8 NĐ 34/2010/ NĐ-CP  có quy định mức phạt là 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi dừng xe, đỗ xe tại vị trí bên trái đường một chiều. Tuy nhiên, tại điểm đ khoản 3 Điều 1 NĐ 71/2012/NĐ-CP sửa đổi bổ sung một số điều của  NĐ 34/2010/NĐ-CP quy định với hành vi dừng xe, đỗ xe tại vị trí bên trái đường một chiều thì mức phạt là 600.000 đồng đến 800.000 đồng.
Do vậy, mức phạt bạn phải chịu 600.000 đồng là phù hợp với quy định của pháp luật.

Lần khác bạn nên cẩn thận hơn với việc điều khiển xe gắn máy của mình, chúc bạn may mắn!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT 

--------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ PHÁP LUẬT LIÊN QUAN: