Trong biên bản vi phạm đề rẽ hướng không xi nhan như vậy có đúng không ạ mức phạt 300.000 như vậy với luật mới ban hành thì chỉ từ 80.000- 150.000 như vậy là sao mong luật sư giải thích cho tôi hiểu ạ?Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của công ty luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến, gọi:   1900.6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về bộ Phận tư vấn Pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của chúng tôi nghiên cứu và đưa ra câu trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Nghị định 46/2016/NĐ-CP của chính phủ về xử lý vi phạm hành chính lĩnh vực đường bộ, đường sắt

Nghị định 171/2013/NĐ-CP của chính phủ về xử lý vi phạm hành chính lĩnh vực đường bộ, đường sắt

Nội dung trả lời:

Theo những mô tả của bạn ở trên thì CSGT dừng xe của bạn và phạt bạn 300.000 đ với lỗi rẽ hướng không bật xi nhan. 

Thời điểm hiện tại, lỗi vi phạm của bạn sẽ được xử phạt theo quy định tại Điểm c Khoản 3 Điều 5 mục I chương 2 của Nghị định 171/2013/NĐ-CP của chính phủ về xử lý vi phạm hành chính lĩnh vực đường bộ, đường sắt

3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ;

Theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP của chính phủ về xử lý vi phạm hành chính lĩnh vực đường bộ, đường sắt sẽ có hiệu lực từ ngày 1/8/2016. Theo Quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 5 mục I chương 2 của Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì mức phạt của lỗi vi phạm trên như sau:

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp Điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);

Như vậy, với lỗi ghi trên biên bản vi phạm, CSGT đã áp dụng mức phạt thấp hơn đối với lỗi vi phạm đó theo quy định của Pháp Luật hiện hành.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của ban. Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Emailđể nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.                                  

Bộ phận tư vấn pháp luật Dân sự