Xin cảm ơn.

Người gửi: Phi

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật của công ty Luật Minh Khuê.

Mức xử phạt hành chính do vi phạm luật an toàn giao thông ?

Luật sư tư vấn trực tuyến Luật an toàn giao thông: 1900 6262

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý

Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

Phân tích nội dung:

* Thứ nhất, về vấn đề điều khiển phương tiện giao thông khi không có bằng lái xe: 

Theo quy định tại khoản 5 Điều Nghị định số 171/2013/NĐ-CP quy định: 

"Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 7 Điều này."

* Thứ hai, về vấn đề điều khiển phương tiện giao thông mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn: 

Tùy thuộc vào nồng độ cồn trong máu hoặc trong hơi thở của người đo được khi điều khiển phương tiện giao thông mà mức phạt có thể từ 500.000 đồng đến 3.000.000 đồng theo quy định tại điểm b khoản 5, điểm e khoản 6 Điều 6 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP.

"Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

....

5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở;

6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở."

Ngoài ra, bạn của bạn còn có thể phải chịu thêm hình phạt bổ sung là tước bằng lái xe từ 01 tháng đến 06 tháng theo quy định tại điểm a, b khoản 10 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP.

* Thứ ba, về vấn đề điều khiển phương tiện giao thông không có giấy đăng ký xe 

Theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 17 Nghị định 171/2013/NĐ-CP: 

"Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định;"

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn luật - Công ty Luật Minh Khuê.