Câu hỏi được biên tập từ Chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê

Tuổi gọi nhập ngũ?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015

2. Luật sư tư vấn:

Điều 30 Luật Nghĩa vụ quân sự quy định:

"Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi."

Theo dữ liệu bạn đưa ra thì bạn sinh ngày 21/06/1990, nếu bạn chưa được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự thì độ tuổi gọi đi nghĩa vụ của bạn sẽ là hết 25 tuổi, đến thời điểm hiện tại bạn vẫn chưa hết 25 tuổi do đó bạn vẫn phải đi nghĩa vụ quân sự. Nếu bạn đã được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự khi đang học cao đẳng, đại học thì bạn sẽ được gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

Đối với trường hợp này, bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Thời điểm tính tuổi nghĩa vụ quân sự là khi nào ?

Đến sinh nhật lần thứ 25 có phải đi nghĩa vụ quân sự nữa không?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự