Cháu tôi làm thuê cho một người tên là T, là người chúng thầu xây công trình thủy lợi, cháu tôi đã ứng nửa số tiền công làm cho T, sau khi xong công trình thì T không trả lại số tiền công cho cháu tôi, nhiều lần đi đòi tiền thì T luôn trốn tránh, nói là chưa có tiền. Hai năm sau cháu tôi đến nhà T để đòi tiền nhưng khi đến nhà thì T lại bỏ chốn, chỉ có đứa con của T đang học cấp 3 ở nhà một minh, cháu tôi vào nhà lấy một cái Tủ lạnh đã cũ, sử dụng nhiều năm mang về nhà để trừ số nợ tiền công của T. Tuy nhiên trên đường đi T đã báo Công an để tạm giữ cái tủ trên và được Công an lập biên bản, bắt cháu tôi trao trả lại cái tủ lạnh cho T, nhưng khi cháu tôi mang tủ lạnh đến nhà T để trả thì T đã giật chìa khóa xe máy của cháu tôi và giữ xe máy lại (xe máy trị giá 15 triệu đồng) và không có biên bản tạm giữ chiếc xe máy kể trên.

Vậy tôi muốn hỏi quý luật sư là: cháu tôi có vi phạm gì không và anh T kia có vi phạm gì không? Theo luật sư nên giải quyết như thế nào? Xử lý hành chính hay hình sự?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sựcủa Công ty Luật Minh Khuê.

>> Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.1940

Trả lời:

 

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau

Cơ sở pháp lý:

Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống, chống bạo lực gia đình

Nội dung tư vấn

Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống, chống bạo lực gia đình

Điều 15. Vi phạm quy định về gây thiệt hại đến tài sản của người khác
1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Trộm cắp tài sản;
b) Công nhiên chiếm đoạt tài sản của người khác;
c) Dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản của người khác;
d) Sử dụng trái phép tài sản của người khác.
2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác;
b) Gây mất mát, hư hỏng hoặc làm thiệt hại tài sản của Nhà nước được giao trực tiếp quản lý;
c) Dùng thủ đoạn hoặc tạo ra hoàn cảnh để buộc người khác đưa tiền, tài sản;
d) Gian lận hoặc lừa đảo trong việc môi giới, hướng dẫn giới thiệu dịch vụ mua, bán nhà, đất hoặc các tài sản khác;
đ) Mua, bán, cất giữ hoặc sử dụng tài sản của người khác mà biết rõ tài sản đó do vi phạm pháp luật mà có;
e) Chiếm giữ trái phép tài sản của người khác.
3. Hình thức xử phạt bổ sung
Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Điểm a, b, c Khoản 1; Điểm c, đ, e Khoản 2 Điều này

>> Như vậy, cháu bạn vào nhà lấy một cái Tủ lạnh đã cũ, sử dụng nhiều năm mang về nhà để trừ số nợ tiền công của T. Tuy nhiên trên đường đi T đã báo Công an để tạm giữ cái tủ trên và được Công an lập biên bản, bắt cháu bạn trao trả lại cái tủ lạnh cho T vậy cháu bạn đã công nhiên chiếm doạt tài sản của  người khác, trường hợp của cháu bạn sẽ bị xử phạm vi phạm hành chính về gây thệt hại đến tài sản của người khác, còn khi cháu bạn mang tủ lạnh đến nhà T để trả thì T đã giật chìa khóa xe máy của cháu bạn và giữ xe máy lại ( xe máy trị giá 15 triệu đồng) và không có biên bản tạm giữ chiếc xe máy kể trên như vậy,T chiếm giữ tài sản của người khác sẽ vị xử phạt hành chính, nếu cố tình không trả xe máy thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật 

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.1940 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư dân sự.