Hiện nay tôi muốn làm một cầu có trọng tải 30 tấn để bắc qua suối vào nhà để tiện cho việc chuyển vật tư ra vào. Vậy tôi có phải xin giấy phép không? Tôi xin cảm ơn!

Câu hỏi đưuọc biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của công ty Luật Minh Khuê

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

 

Trả lời

 

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi thắc mắc tới công ty Luật Minh Khuê chúng tôi. Với những thông tin mà bạn cung cấp, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau

Căn cứ pháp lý

Luật xây dựng 2014  

Nội dung tư vấn 

Theo như thông tin bạn cung cấp thì hiện tại bạn đang muốn xây dựng cầu có trọng tải 30 tấn. Vì cầu là công trình công cộng nên khi bạn muốn đầu tư xây dựng cầu thì bạn phải xin phép xây dựng. Nếu được cơ quan chức năng cho phép thì bạn mới được phép xây dựng cầu và Việc xây dựng cầu cần phải tuân thủ các quy định của pháp luật về xây dựng. Luật xây dựng 2014 quy định về điều kiện để khởi công công trình xây dựng như sau:

Điều 107. Điều kiện khởi công xây dựng công trình

"1. Việc khởi công xây dựng công trình phải bảo đảm các điều kiện sau:

a) Có mặt bằng xây dựng để bàn giao toàn bộ hoặc từng phần theo tiến độ xây dựng;

b) Có giấy phép xây dựng đối với công trình theo quy định phải có giấy phép xây dựng theo quy định tại Điều 89 của Luật này;

c) Có thiết kế bản vẽ thi công của hạng mục công trình, công trình khởi công đã được phê duyệt và được chủ đầu tư kiểm tra, xác nhận trên bản vẽ;

d) Có hợp đồng thi công xây dựng được ký giữa chủ đầu tư và nhà thầu được lựa chọn;

đ) Được bố trí đủ vốn theo tiến độ xây dựng công trình;

e) Có biện pháp bảo đảm an toàn, bảo vệ môi trường trong quá trình thi công xây dựng.

2. Việc khởi công xây dựng nhà ở riêng lẻ chỉ cần đáp ứng điều kiện quy định tại điểm b khoản 1 Điều này"

Như vậy, ngoài các điều kiện về mặt bằng xây dựng, thiết kế thi công, nguồn vốn để đảm bảo việc xây dựng cầu được diễn ra đúng tiến độ và những biện pháp đảm bảo an toàn thi công thì bạn cần phải xin cấp giấy phép xây dựng.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi dành cho quý khách hàng, ý kiến tư vấn dựa trên những quy định của pháp luật và thông tin mà khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra sự tư vấn là để cá nhân, tổ chức tham khảo. Nếu có vấn đề thắc mắc bạn có thể liện hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900.6162 để được tư vấn pháp luật trực tiếp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự