Sau đó tôi rút và đưa cho bạn tôi. Tôi muốn hỏi là tôi có phải chịu trách nhiệm gì nếu bạn tôi không trả được đúng hạn (tôi chỉ ký nhận tiền thôi, không ký gì khác)?

Trân trọng cảm ơn!

Người gửi: P.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê. 

Nhận tiền vay ngân hàng hộ bạn thì có phải chịu trách nhiệm gì ? 

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi số: 1900 6162

Trả lời:

Thưa quý khách hàng! Công ty Luật TNHH MINH KHUÊ xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng và cảm ơn quý khách đã tin tưởng vào dịch vụ do chúng tôi cung cấp. Vấn đề bạn đang vướng mắc chúng tôi xin được tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Bộ luật Dân sự 2005 

2. Nội dung trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp, chúng tôi hiểu rằng giữa bạn của bạn (gọi là A) và ngân hàng đã ký kết một hợp đồng vay tài sản theo đó ngân hàng sẽ chuyển một khoản tiền nhất định cho người vay thông qua tài khoản của bạn.

Quy định của pháp luật về vấn đề này như sau:

Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định. (Điều 471 Bộ luật Dân sự 2005)

Ngoài ra, tại điều 474 quy định về nghĩa vụ của bên vay như sau:

1. Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

2. Trong trường hợp bên vay không thể trả vật thì có thể trả bằng tiền theo trị giá của vật đã vay tại địa điểm và thời điểm trả nợ, nếu được bên cho vay đồng ý.

3. Địa điểm trả nợ là nơi cư trú hoặc nơi đặt trụ sở của bên cho vay, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

4. Trong trường hợp vay không có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả nợ hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi đối với khoản nợ chậm trả theo lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn chậm trả tại thời điểm trả nợ, nếu có thoả thuận.

5. Trong trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi trên nợ gốc và lãi nợ quá hạn theo lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ.

Giữa A và ngân hàng có xác lập một hợp đồng xác nhận rõ ràng A là bên vay tài sản, bởi vậy nghĩa vụ trả nợ cho ngân hàng thuộc về A. Bạn chỉ là người thay A đứng ra nhận số tiền đó, không có nghĩa vụ gì giữa hợp đồng vay mượn giữa A và ngân hàng. Dù đến hạn mà A không thực hiện được nghĩa vụ trả nợ thì bạn cũng không phải chịu bất cứ trách nhiệm gì.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn đang quan tâm. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do khách hàng  cung cấp. Mục đích đưa ra bản tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong bản tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong bản tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề, rất mong nhận được phản ánh của quý khách tới địa chỉ email  Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email hoặc tổng đài tư vấn trực tuyến 1900 6162Chúng tôi sẵn sàng giải đáp

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê