Trong ca của em tại mục tiêu em trực xảy ra mất tài sản với giá trị lớn khoảng 150tr nhưng số tài sản đó chủ không bàn giao cũng như công ty phổ biến là phải giữ nó và em cũng không biết đó là cái gì cho đến khi nó bị mất . Bên công ty đã bồi thường cho phía bị mất và cũng đã nhờ công an điều tra đến nay cũng đã gần 1 tháng . Do việc học nên em xin nghĩ nhưng bên công ty nói nếu em nghĩ sẽ gửi giấy về trường và địa phương và yêu cầu gia đình em phải bồi thường . Em xin hỏi theo luật thì công ty có quyền được làm như vậy không và em có phải bồi thường hay chịu trách nhiệm gì không (em đã bị công ty giam lương 1 tháng mà chưa giải quyết ) . Hợp đồng lao động giữa em và công ty ký không có xác nhận cũa cơ quan chức năng và em cung không có bảo hiểm .

Em xin chân thành cảm ơn sự giải đáp của luật sư.

Người hỏi: bahu

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn trách nhiệm bồi thường thiệt hại ?

Luật sư tư vấn trách nhiệm bồi thường thiệt hại, gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự năm 2005

Bộ luật Lao động năm 2012

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006

Nội dung phân tích:

Điều 604 Bộ luật Dân sự quy định:

"Điều 604. Căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại  

1. Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

2. Trong trường hợp pháp luật quy định người gây thiệt hại phải bồi thường cả trong trường hợp không có lỗi thì áp dụng quy định đó."

Như vậy, lỗi được đặt ra khi có căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại và có hậu quả xảy ra.

Trong trường hợp này, bạn cần xem lại hợp đồng lao động giữa bạn và người sử dụng lao động có quy định về phạm vi công việc, trách nhiệm khi thực hiện công việc, quyền và nghĩa vụ của bạn khi thực hiện công việc, khu vực bạn phải bảo vệ, tài sản bạn phải bảo vệ,... hay không?

Nếu trong hợp đồng lao động giữa bạn và người sử dụng lao động có yêu cầu về phạm vi bảo vệ, trong phạm vi đó có đặt tài sản bị mất thì bạn phải bồi thường cho người sử dụng lao động.

Theo như bạn trình bày thì công ty đã giữ lương của bạn một tháng, hành vi này của công ty bạn trái với quy định pháp luật lao động. Điều 125 Bộ luật Lao động quy định:

"Điều 125. Hình thức xử lý kỷ luật lao động

1. Khiển trách.

2. Kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng; cách chức.

3. Sa thải."

Trong trường hợp này, bạn không nói rõ hợp đồng lao động bạn ký kết với công ty có thời hạn bao lâu, do đó chúng tôi sẽ tư vấn cho bạn như sau:

- Nếu hợp đồng lao động của bạn có thời hạn dưới 3 tháng công ty sẽ không bắt buộc phải đóng bảo hiểm cho bạn.

- Nếu hợp đồng lao động của bạn có thời hạn từ đủ 3 tháng công ty bắt buộc phải đóng bảo hiểm cho bạn.

Cụ thể, điểm a điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội quy định:

"Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;"

Với hành vi giữ lương và không đóng bảo hiểm xã hội (nếu thuộc trường hợp đóng bảo hiểm xã hội), bạn có thể yêu cầu cơ quan có thẩm quyền giải quyết vấn đề cho mình.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.