Vậy em xin hỏi hành vi trên có bị coi là trộm cắp tài sản của doanh nhiệp không? người phụ trách kế toán của đơn vị có cần lập biên bản nêu rõ vụ việc đề phòng trường hợp các thông tin quan trọng của đơn vị bị dò rỉ gây thiệt hại nghiêm trọng cho đơn vị không?

Người hỏi: mai

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê.

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động 2012

2. Nội dung phân tích:

Trường hợp, nhân viên làm việc ở bộ phận xưởng sản xuất (công nhân) sắp nghỉ việc có vào phòng kế toán lấy các tài liệu về sổ sách chứng từ, báo cáo tài chính và các giấy tờ khác khi chưa được sự cho phép của nhân viên phòng kế toán và đã trả lại nhưng không trình bày được mục đích lấy các tài liệu trên có được coi là trộm cắp tài sản của doanh nghiệp. Hành vi này có thể bị người sử dụng lao động áp dụng hình thức sa thải theo khoản 1 Điều 126 Bộ luật lao động 2012.

Điều 126.Áp dụng hình thức xử lý kỉ luật sa thải

Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây:

1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động;

2. Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm.

Tái phạm là trường hợp người lao động lặp lại hành vi vi phạm đã bị xử lý kỷ luật mà chưa được xóa kỷ luật theo quy định tại Điều 127 của Bộ luật này;

3. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.

Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật MinH Khuê