Một vấn đề nữa là nếu như anh trai tôi thay cha mẹ đứng tên sổ đỏ, sổ hộ khẩu và muốn giành toàn bộ căn nhà thì có được không? Và nếu trường hợp đó xảy ra thì tôi và em gái phải làm cách nào?

Xin luật sư giải thích dùm tôi, Cám ơn luật sư!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật về thừa kế của Công ty luật Minh Khuê,

Luật sư tư vấn phân chia tài sản thừa kế

Luật sư tư vấn phân chia tài sản thừa kế, gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự năm 2005

Nội dung phân tích:

1. Trường hợp bố mẹ bạn mất không để lại di chúc, thì di sản thừa kế là căn nhà sẽ được phân chia theo pháp luật theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 675 Bộ luật dân sự 2005.

Bạn, anh trai và em gái bạn được xác định là hàng thừa kế thứ nhất theo pháp luật. Về nguyên tắc, những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau theo quy định tại khoản 2 Điều 675. Bởi vậy, căn nhà mà ba mẹ bạn để lại sẽ được chia làm 3 phần bằng nhau.

2. Về việc anh trai bạn muốn đứng tên trong sổ hộ khẩu, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và muốn giành toàn bộ căn nhà.

Để tránh trường hợp tranh chấp xảy ra sau này, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nên ghi tên đầy đủ của cả ba anh em bạn.

Trường hợp một mình anh trai bạn đứng tên, bạn và em gái bạn phải có văn bản đồng ý về việc này.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.