Thủ tục nhận con khi chưa có đăng ký kết hôn ?

Thưa luật sư! em và anh ấy sống với nhau như vợ chồng đã được 4 năm.. và được gia đình hai bên chập.. (hiện tụi em vẫn chưa đăng ký kết hôn) và em mới sinh con và muốn cho con được mang họ của cha đứa bé thì phải làm sao ạ? giúp em với ạ..!

-Hồ Ngọc

Trả lời:

Điều 15 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định:  Đăng ký giấy khai sinh khi cha mẹ không xác định:

1. Đến UBND xã phường, thị trấn đăng ký kết hôn khi không xác định được cha mẹ.
2. Trường hợp chưa xác định được cha thì khi đăng ký khai sinh họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của con được xác định theo họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của mẹ; phần ghi về cha trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ để trống.
3. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh người cha yêu cầu làm thủ tục xác nhận quan hệ cha con theo quy định tại Khoản 1 Điều 25 của Luật Hộ tịch thì Ủy ban nhân dân kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh; nội dung đăng ký khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 của Nghị định này.
4. Nếu trẻ xác định được mẹ mà chưa xác định được người cha thì tòa giải quyết theo quy định tại Khoản 3 Điều này; phần khai về mẹ trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ em để trống.
5. Thủ tục đăng ký khai sinh cho trẻ không thuộc diện bị bỏ rơi, chưa xác định được cha và mẹ được thực hiện như quy định tại Khoản 3 Điều 14 của Nghị định này; trong Sổ hộ tịch ghi rõ “Trẻ chưa xác định được cha, mẹ".

Như vậy, căn cứ theo quy định trên, nếu chưa đăng ký kết hôn thì phần họ tên cha của cháu trong giấy khai sinh có thể để trống. Nếu trước khi đăng ký khai sinh mà cha của cháu thực hiện thủ tục cha nhận con thì hoàn toàn có thể làm khai sinh cho cháu mang họ của cha. Do đó, dù 2 bạn chưa đăng ký kết hôn thì vẫn có thể để cháu mang họ của cha nếu hoàn thành các thủ tục nhận con theo quy định của pháp luật.

Thủ tục làm khai sinh và nhận con ?

Xin chào công ty. Xin trả lời giúp tôi vấn đề cụ thể như sau. 1. Tôi đã ly hôn với chồng cũ, nhưng trong sổ hộ khẩu của nhà ngoại vẫn còn tên của người chồng cũ này thì có ảnh hưởng đến việc đăng ký khai sinh cho con tôi không ? 2. Tôi và bố của bé chưa đăng ký kết hôn mới, vậy việc làm giấy khai sinh cho con để có đầy đủ tên cha mẹ và cho bố cháu nhận con thì chúng tôi cần chuẩn bị những giấy tờ gì ?

-Phạm Mỹ Lương

Trả lời:

Hồ sơ đăng ký khai sinh được lập thành 01 bộ hồ sơ, gồm các giấy tờ sau:

- Phiếu cung cấp thông tin đăng ký khai sinh (cá nhân tự viết hoặc tham khảo mẫu tại UBND xã, phường, thị trấn nơi đăng ký khai sinh)

- Bản chính Giấy chứng sinh do cơ sở y tế (bệnh viện, trạm y tế, nhà hộ sinh…) nơi trẻ em sinh ra cấp. Nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế thì Giấy chứng sinh được thay bằng:

+ Văn bản xác nhận của người làm chứng (người làm chứng phải có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và biết rõ sự việc làm chứng; người làm chứng phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính xác thực của sự việc mà mình làm chứng).

+ Trong trường hợp không có người làm chứng thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.

Như vậy, việc chồng cũ của bạn vẫn còn có tên trong hộ khẩu nhà bạn sẽ không ảnh hưởng đến việc bạn đăng ký khai sinh cho con. Trong trường hợp bạn và bố của cháu bé chưa làm đăng ký kết hôn thì để đăng kí khai sinh cho cháu mang họ cha thì cần phải làm thủ tục cha nhận con, được tiến hành như sau:

Điều 25 Luật Hộ tịch 2014: Thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con

1. Người yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con nộp tờ khai theo mẫu quy định và chứng cứ chứng minh quan hệ cha con hoặc mẹ con cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Khi đăng ký nhận cha, mẹ, con các bên phải có mặt.

2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc nhận cha, mẹ, con là đúng và không có tranh chấp, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người đăng ký nhận cha, mẹ, con ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con gồm một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây: 
1. Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con. 
2. Trường hợp không có văn bản quy định tại khoản 1 Điều này thì phải có thư từ, phim ảnh, băng, đĩa, đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ cha con, quan hệ mẹ con và văn bản cam đoan của cha, mẹ về việc trẻ em là con chung của hai người, có ít nhất hai người thân thích của cha, mẹ làm chứng. 

 

Tư vấn nhận con nuôi ?

Thưa luật sư! Cám ơn anh/ chị đã quan tâm và trả lời thắc mắc của tôi về vấn đề thủ tục nhận con nuôi. Tuy nhiên trong email trước tôi cũng nêu rõ : Con gái tôi mang quốc tịch CH Séc ( không phải Việt nam) : Vậy có nộp thủ tục xin con nuôi ( xin con gái tôi làm con nuôi) tại sở tư pháp nơi con tôi tạm trú hiện nay được không ( sở tu pháp Hà nội)? Cám ơn , Mrs. Huong

-Tran Huong

Trả lời:

Điều 31 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định: Hồ sơ của người nhận con nuôi

1. Hồ sơ của người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước ngoài nhận người Việt Nam làm con nuôi phải có các giấy tờ, tài liệu sau đây:

a) Đơn xin nhận con nuôi;

b) Bản sao Hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

c) Văn bản cho phép được nhận con nuôi ở Việt Nam;

d) Bản điều tra về tâm lý, gia đình;

đ) Văn bản xác nhận tình trạng sức khoẻ;

e) Văn bản xác nhận thu nhập và tài sản;

g) Phiếu lý lịch tư pháp;

h) Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân;

i) Tài liệu chứng minh thuộc trường hợp được xin đích danh quy định tại khoản 2 Điều 28 của Luật này.

2. Các giấy tờ, tài liệu quy định tại các điểm b, c, d, đ, e, g và h khoản 1 Điều này do cơ quan có thẩm quyền của nước nơi người nhận con nuôi thường trú lập, cấp hoặc xác nhận.

3. Hồ sơ của người nhận con nuôi được lập thành 02 bộ và nộp cho Bộ Tư pháp thông qua cơ quan trung ương về nuôi con nuôi của nước nơi người nhận con nuôi thường trú; trường hợp nhận con nuôi đích danh quy định tại khoản 2 Điều 28 của Luật này thì người nhận con nuôi có thể trực tiếp nộp hồ sơ cho Bộ Tư pháp.

 Như vậy, căn cứ theo quy định của pháp luật hiện hành thì để nhận con nuôi là người mang quốc tịch Cộng hòa séc thì bạn bắt buộc phải nộp hồ sơ cho Bộ Tư pháp. Đối với các trường hợp nhận con nuôi có yếu tố nước ngoài thì Sở tư pháp không có thẩm quyền tiếp nhận và giải quyết.

Thủ tục nhận con nuôi ?

Thưa luật sư! Hiện tôi đang công tác tại công ty xổ số bắc giang. Hiện tôi đã có gia đình và có 2 cháu nhỏ.Tôi muốn nhận một bé gái quốc tịch Hoa Kỳ làm con nuôi, mẹ cháu đã mất thì thủ tục như thế nào ạ. Chồng tôi có phải ký vào đơn xin nhận con nuôi không? Làm ơn tư vấn giúp tôi. Cám ơn luật sư rất nhiều.

-Hai Chu

Trả lời:

Để được nhận con nuôi là người có quốc tịch Hoa Kỳ thì trước tiên bạn cần thỏa mãn các điều kiện đối với người nhận con nuôi như sau:

1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước ngoài nhận người Việt Nam làm con nuôi phải có đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật nước nơi người đó thường trú và quy định tại Điều 14 của Luật nuôi con nuôi 2010.

2. Công dân Việt Nam nhận người nước ngoài làm con nuôi phải có đủ các điều kiện theo quy định tại Điều 14 của Luật Luật nuôi con nuôi 2010 và pháp luật của nước nơi người được nhận làm con nuôi thường trú.

Nếu đã thỏa mãn các điều kiện trên thì bạn cần chuẩn bị hồ sơ của bao gồm:

a) Đơn xin nhận con nuôi;

b) Bản sao Hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

c) Văn bản cho phép được nhận con nuôi ở Việt Nam;

d) Bản điều tra về tâm lý, gia đình;

đ) Văn bản xác nhận tình trạng sức khoẻ;

e) Văn bản xác nhận thu nhập và tài sản;

g) Phiếu lý lịch tư pháp;

h) Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân;

i) Tài liệu chứng minh thuộc trường hợp được xin đích danh quy định tại khoản 2 Điều 28 của Luật này.

Các giấy tờ, tài liệu quy định tại các điểm b, c, d, đ, e, g và h nêu trên do cơ quan có thẩm quyền của nước nơi người nhận con nuôi thường trú lập, cấp hoặc xác nhận.

Hồ sơ được lập thành 02 bộ và nộp cho Bộ Tư pháp thông qua cơ quan trung ương về nuôi con nuôi của nước nơi bạn thường trú; trường hợp nhận con nuôi đích danh thì người nhận con nuôi có thể trực tiếp nộp hồ sơ cho Bộ Tư pháp.

 

Nhận con ngoài hôn thú có cần giấy xét nghiệm ADN ?

Tôi có con riêng với người phụ nữ khác. Khi cháu mới sinh ra tôi đến phường 14 quận 5 tphcm làm khai sanh cho cháu vì không có hôn thú nên cán bộ phường không cho tôi là cha của cháu.nay cháu gần 6 tuổi và hiện đang ở với tôi vỉ mẹ cháu đi làm ở đài loan.ngayf 31 tháng 3 năm2017 vừa rồi tôi và mẹ cháu có đến nơi khai sinh cho cháu để nhận con nhưng cán bộ phường yêu cầu tôi phải xét nghiệm adn . Xin hỏi luật sư tôi có phải bắt buột xét nghiệm adn không

-Nguyễn Thái Quang

Điều 25 Luật Hộ tịch 2014 quy định: Thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con

1. Người yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con nộp tờ khai theo mẫu quy định và chứng cứ chứng minh quan hệ cha con hoặc mẹ con cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Khi đăng ký nhận cha, mẹ, con các bên phải có mặt.

2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc nhận cha, mẹ, con là đúng và không có tranh chấp, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người đăng ký nhận cha, mẹ, con ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con gồm một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây: 
1. Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con. 
2. Trường hợp không có văn bản quy định tại khoản 1 Điều này thì phải có thư từ, phim ảnh, băng, đĩa, đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ cha con, quan hệ mẹ con và văn bản cam đoan của cha, mẹ về việc trẻ em là con chung của hai người, có ít nhất hai người thân thích của cha, mẹ làm chứng. 

Như vậy, việc xét nghiệm ADN là không bắt buộc tuy nhiên đây lại là chứng cứ chứng minh quan hệ cha con dễ dàng nhất. Nếu không thực hiện xét nghiệm ADN thì bạn phải có thư từ, phim ảnh, băng, đĩa, đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ cha con và văn bản cam đoan của cha, mẹ về việc cháu bé là con chung của hai người, có ít nhất hai người thân thích của cha, mẹ làm chứng. 

Mọi vướng mắc pháp lý về thủ tục cho nhận con nuôi vui lòng gọi: 1900 6162 để được luật sư, luật gia và chuyên gia pháp lý giàu kinh nghiệm của Luật Minh Khuê tư vấn và hỗ trợ trực tuyến.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê