Thủ tục cần những gì? Rất mong được tư vấn. Xin chân thành cảm ơn luật sư!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật Dân sự của Công ty luật Minh Khuê.

>> Luật sư tư vấn luật dân sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật số 60/2014/QH13 của Quốc hội : LUẬT HỘ TỊCH

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Điều 13 Luật Hộ tịch năm 2014 thì:

"Điều 13. Thẩm quyền đăng ký khai sinh

Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh."

Theo như quy định trên, bạn chỉ có thể đăng ký khai sinh tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi bạn hoặc mẹ của con bạn cư trú. Theo đó, Luật cư trú xác định nơi cư trú bao gồm nơi thường trú hoặc nơi tạm trú. Vì vậy, nếu chưa chuyển hộ khẩu, bạn có thể đăng ký khai sinh cho con theo nơi bạn hoặc vợ bạn hiện đăng ký tạm trú 

Những điều cần lưu ý: Vì bạn và mẹ của con bạn chưa đăng ký kết hôn, vì vậy, khi đăng ký khai sinh cho con bạn phải thực hiện đồng thời thủ tục đăng ký khai sinh và thủ tục nhận con thì trong giấy khai sinh của con mới có tên cha - là bạn trong trường hợp này.

Tham khảo bài viết liên quan:

Thủ tục đăng ký khai sinh cho con khi bố mẹ chưa đăng ký kết hôn?

Tư vấn về nơi làm giấy đăng ký khai sinh cho con ?

Thẩm quyền đăng ký khai sinh khi cha mẹ không đăng ký kết hôn?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật