Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê.

Nữ có được tham gia nghĩa vụ quân sự không ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015

2. Luật sư tư vấn:

Điều 31 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định về tiêu chuẩn tuyển chọn công dân nhập ngũ như sau:

"Điều 31. Tiêu chuẩn công dân được gọi nhập ngũ và thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân

1. Công dân được gọi nhập ngũ khi có đủ các tiêu chuẩn sau đây:

a) Lý lịch rõ ràng;

b) Chấp hành nghiêm đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước;

c) Đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo quy định;

d) Có trình độ văn hóa phù hợp.

2. Tiêu chuẩn công dân được gọi thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân theo quy định tại Điều 7 của Luật Công an nhân dân".

Như vậy, trong những tiêu chuẩn tuyển chọn công dân nhập ngũ không đặt ra tiêu chuẩn độc thân khi tuyển chọn công dân nhập ngũ. Do đó, ngay cả khi đã lập gia đình bạn vẫn có thể đăng ký thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Những điều cần lưu ý: Pháp luật không cấm những người đã lập gia đình thì không được thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Tham khảo bài viết liên quan:

Đã hoãn nhập ngũ 1 lần thì có phải đi nghĩa vụ quân sự tiếp ?

Sinh năm 1990 đã có vợ và đang đi làm thì có phải khám tuyển nghĩa vụquân sự không ?

Độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự theo quy định tại Luật nghĩa vụ quânsự năm 2015?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Dân sự.