Em tên: Ngô Đề Luận Hỏi: Gia đình Ông (bà) nội em gồm có 9 người con, với 8 người đã lập gia đình và chuyển hộ khẩu ra riêng trong đó có Ba của em. Vậy khi Ông bà nội em làm thủ tục tặng cho hết phần đất còn lại cho người còn út thì có cần sự đồng ý của 8 người con còn lại không? (Thời điểm tặng cho vào năm 2004, sau ngày Luật đất đai 2003 có hiệu luật. Giấy chứng nhận sử dụng đất tại thời điểm đó thể hiện là hộ gia đình)

Câu 2: Nếu trường hợp Ông nội em tặng cho phần đất trên mà cần có sự đồng ý của 8 người con còn lại, thì thủ tục để 1 trong 8 người khởi kiện để lấy lại lối đi và đường nước như thế nào? ( Hiện nay ông bà nội đã mất) Xin cảm ơm Luật sư!

người gửi : ND.LUAN

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn thủ tục tặng cho nhà đất gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự năm 2005

Nội dung phân tích:

Theo như bạn trình bày thì Giấy chứng nhận sử dụng đất tại thời điểm đó thể hiện là hộ gia đình.

* Câu 1:

Điều 108, 109 Bộ luật Dân sự quy định:

"Điều 108. Tài sản chung của hộ gia đình  

Tài sản chung của hộ gia đình gồm quyền sử dụng đất, quyền sử dụng rừng, rừng trồng của hộ gia đình, tài sản do các thành viên đóng góp, cùng nhau tạo lập nên hoặc được tặng cho chung, được thừa kế chung và các tài sản khác mà các thành viên thoả thuận là tài sản chung của hộ."

"Điều 109. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của hộ gia đình  

1. Các thành viên của hộ gia đình chiếm hữu và sử dụng tài sản chung của hộ theo phương thức thoả thuận.

2. Việc định đoạt tài sản là tư liệu sản xuất, tài sản chung có giá trị lớn của hộ gia đình phải được các thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý; đối với các loại tài sản chung khác phải được đa số thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý."

Như vậy, khi ông bà bạn  àm thủ tục tặng cho hết phần đất còn lại cho người còn út thì phải có sự đồng ý của 8 người con còn lại.

* Câu 2:

Điều 275 Bộ luật Dân sự quy định:

"Điều 275. Quyền về lối đi qua bất động sản liền kề  

1. Chủ sở hữu bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có lối đi ra, có quyền yêu cầu một trong những chủ sở hữu bất động sản liền kề dành cho mình một lối đi ra đến đường công cộng; người được yêu cầu có nghĩa vụ đáp ứng yêu cầu đó. Người được dành lối đi phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản liền kề, nếu không có thoả thuận khác.

Lối đi được mở trên bất động sản liền kề nào mà được coi là thuận tiện và hợp lý nhất, có tính đến đặc điểm cụ thể của địa điểm, lợi ích của bất động sản bị vây bọc và thiệt hại gây ra là ít nhất cho bất động sản có mở lối đi.

2. Vị trí, giới hạn chiều dài, chiều rộng, chiều cao của lối đi do các bên thoả thuận, bảo đảm thuận tiện cho việc đi lại và ít gây phiền hà cho các bên; nếu có tranh chấp về lối đi thì có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định.

3. Trong trường hợp bất động sản được chia thành nhiều phần cho các chủ sở hữu, chủ sử dụng khác nhau thì khi chia phải dành lối đi cần thiết cho người phía trong theo quy định tại khoản 2 Điều này mà không có đền bù."

Điều 277 Bộ luật Dân sự quy định:

"Điều 277. Quyền về cấp, thoát nước qua bất động sản liền kề

Trong trường hợp do vị trí tự nhiên của bất động sản mà việc cấp, thoát nước buộc phải qua một bất động sản khác thì chủ sở hữu bất động sản có nước chảy qua phải dành một lối cấp, thoát nước thích hợp, không được cản trở hoặc ngăn chặn dòng nước chảy. Người sử dụng lối cấp, thoát nước phải hạn chế đến mức thấp nhất thiệt hại cho chủ sở hữu bất động sản có nước chảy qua khi lắp đặt đường dẫn nước; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường. Trong trường hợp nước tự nhiên chảy từ vị trí cao xuống vị trí thấp mà gây thiệt hại cho chủ sở hữu bất động sản có nước chảy qua thì người sử dụng lối cấp, thoát nước không phải bồi thường thiệt hại."

Trong trường hợp này, bạn có thể thỏa thuận với người được tặng cho đất để cho mình sử dụng lối đi và đường nước, nếu không thỏa thuận được bạn có thể làm đơn yêu cầu gửi lên Ủy ban nhân dân cấp cơ sở can thiệp bằng việc hòa giải giữa hai bên. Khi Ủy ban nhân dân cấp cơ sở hòa giải không thành thì việc tranh chấp lối đi sẽ do Tòa án nơi có bất động sản giải quyết.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.