Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

- Luật số 60/2014/QH13 của Quốc hội : LUẬT HỘ TỊCH

- Nghị định 158/2005/NĐ-CP

- Nghị định 110/2013/NĐ-CP

2. Nội dung tư vấn

Chào Luật sư, tôi xin hỏi, bé nhà tôi hiện được 10 tháng tuổi, do công việc nên giờ tôi mới làm giấy khai sinh cho bé. Vậy tôi phải làm giấy khai sinh ở đâu, có bị phạt không và mức phạt là bao nhiêu?

Điều 14 Nghị định 158/2005/NĐ-CP về thời hạn đi khai sinh và trách nhiệm khai sinh:

"Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày sinh con, cha, mẹ có trách nhiệm đi khai sinh cho con; nếu cha, mẹ không thể đi khai sinh, thì ông, bà hoặc những người thân thích khác đi khai sinh cho trẻ em."

Như vậy, hiện tại bé nhà bạn đã được 10 tháng tuổi mà vẫn chưa được đăng ký khai sinh là đã quá thời hạn luật định.

Điều 27 Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định:

"1. Cảnh cáo đối với người có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em mà không thực hiện việc đăng ký đúng thời hạn quy định.

2. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi sửa chữa, tẩy xóa, làm sai lệch nội dung giấy tờ do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp để làm thủ tục đăng ký khai sinh.

3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Làm chứng sai sự thật về việc sinh;

b) Cố ý khai không đúng sự thật về nội dung khai sinh;

c) Sử dụng giấy tờ giả để làm thủ tục đăng ký khai sinh.

4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm giả giấy tờ để làm thủ tục đăng ký khai sinh.

5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Hủy bỏ giấy tờ giả đối với hành vi quy định tại Điểm c Khoản 3, Khoản 4 Điều này."

Như vậy, theo quy định của Nghị định, bạn sẽ chỉ bị phạt cảnh cáo vì là người có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con mà không thực hiện đăng ký đúng thời hạn.

Em sinh ngày 20/10/1998 đã kết hôn được 2 năm va và em đã có con . Nhưng em chưa co giấy kết hôn nên em chưa làm khai sinh cho con em được vậy thì chừng nào em mới làm giấy kết hôn hợp pháp được ạ . Rồi làm khai sinh cho con em trễ có bị nộp phạt không ạ

Trường hợp của bạn, do bạn chưa đăng ký kết hôn nên con sinh ra sẽ được coi là con ngoài giá thú. Tuy nhiên, bạn vẫn có thể tiến hành thủ tục khai sinh cho con giống như con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân.

Về thủ tục làm khai sinh cho con ngoài giá thú tại Điều 15 ngày 27/12/2005 của Chính phủ quy định về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định như sau:

1. Người đi đăng ký khai sinh phải nộp Giấy chứng sinh (theo mẫu quy định).

Giấy chứng sinh do cơ sở y tế, nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.

2. Sau khi kiểm tra các giấy tờ hợp lệ, cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho người đi khai sinh một bản chính Giấy khai sinh. Bản sao Giấy khai sinh được cấp theo yêu cầu của người đi khai sinh.

3. Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì Ủy ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh.

Và theo quy định tại hướng dẫn thực hiện một số quy định của Nghị định 158/2005/NĐ-CP về đăng ký và quản lý hộ tịch thì trong trường hợp đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không có quyết định công nhận việc nhận cha cho con, thì họ và quê quán của con được xác định theo họ và quê quán của người mẹ.

Như vậy đối với trường hợp của bạn mặc dù bạn và chồng bạn chưa đăng ký kết hôn nhưng bạn vẫn có quyền được đăng ký khai sinh và theo họ cũng như quê quán của chồng nếu khi đăng ký khai sinh mà bố cháu bé có văn bản nhận con thì Ủy ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh cho cháu bé, trong Giấy khai sinh của cháu sẽ có thêm thông tin về người cha, còn nếu không thì phần thông tin về người cha sẽ để trống.

- Chồng của Dì tôi mang Quốc tịch Romania, hiện đang cư trú và làm việc tại Đức. - Dì tôi mang quốc tịch Việt Nam, hộ khẩu TT tại Tỉnh Hải Dương. -Dì tôi có đăng ký kết hôn và bây giờ hai vợ chồng dì đang ở Đức. Con của dì tôi được sinh ra tại Việt Nam , hiện giờ đã hơn 1 tuổi và chưa có giấy khai sinh. Tôi muốn hỏi ĐK khai sinh cho con của Dì và có tên cả bố và mẹ trên giấy khai sinh Xin luật sư tư vấn trình tự thủ tục ĐK khai sinh như thế nào và cơ quan nào có thẩm quyền thực hiện? Và mức phạt quá hạn thời gian làm giấy khai sinh ?

Căn cứ theo Điều 49 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định:

"Điều 49. Thẩm quyền đăng ký khai sinh

1. Việc đăng ký khai sinh cho trẻ em sinh ra tại Việt Nam, có cha và mẹ là người nước ngoài, được thực hiện tại Sở Tư pháp, nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ, nếu họ có yêu cầu.

2. Việc đăng ký khai sinh cho trẻ em sinh ra tại Việt Nam, có cha hoặc mẹ là người nước ngoài, còn người kia là công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài, được thực hiện tại Sở Từ pháp, nơi cư trú của người mẹ.

3. Việc đăng ký khai sinh cho trẻ em sinh ra tại Việt Nam, có cha hoặc mẹ là người nước ngoài, còn người kia là công dân Việt Nam đang cư trú tại Việt Nam, được thực hiện tại Sở Tư pháp, nơi cư trú của người mẹ hoặc người cha là công dân Việt Nam."

Như vậy, nếu con của Dì bạn đươc sinh ra ở Việt Nam thì dì bạn có thể đến Sở Tư pháp ở nơi dì bạn cư trú để thực hiện việc cho cháu.

Điều 27 Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định:

"1. Cảnh cáo đối với người có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em mà không thực hiện việc đăng ký đúng thời hạn quy định.

2. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi sửa chữa, tẩy xóa, làm sai lệch nội dung giấy tờ do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp để làm thủ tục đăng ký khai sinh.

3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Làm chứng sai sự thật về việc sinh;

b) Cố ý khai không đúng sự thật về nội dung khai sinh;

c) Sử dụng giấy tờ giả để làm thủ tục đăng ký khai sinh.

4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm giả giấy tờ để làm thủ tục đăng ký khai sinh.

5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Hủy bỏ giấy tờ giả đối với hành vi quy định tại Điểm c Khoản 3, Khoản 4 Điều này."

Như vậy, việc đăg ký khai sinh không đúng thời hạn luật định chỉ bị phạt cảnh cáo.

Chào luật sư ! Tôi đã li hôn với chồng hiện nay tôi là người nuôi con , giấy khai sinh của con tôi đã bị mất .Đã cắt khẩu về quê ,tôi có lên ủy ban để đăng kí lại giấy khai sinh .Thì ko được cấp lại lí do là cháu sinh ra ở đâu đăng kí ở đó . Vậy thì có đúng không ạ ,mong luật sư giúp tôi trả lời câu hỏi,tôi xin chân thành cám ơn.

Thẩm quyền đăng ký lại việc sinh thuộc UBND cấp xã, nơi bạn cư trú hoặc nơi đã đăng ký việc sinh trước đây thực hiện việc đăng ký lại.

Điều 1 ngày 02/02/2012 của Chính phủ quy định:

Người có yêu cầu đăng ký lại việc sinh nộp và xuất trình bản sao giấy khai sinh đã cấp hợp lệ trước đây (nếu có); trong trường hợp không có bản sao giấy khai sinh, thì đương sự phải tự cam đoan về việc đã đăng ký, nhưng sổ đăng ký khai sinh không còn lưu được và chịu trách nhiệm về nội dung cam đoan.

Sau khi nhận đủ giấy tờ hợp lệ, cán bộ Tư pháp - Hộ tịch ghi vào sổ đăng ký khai sinh và bản c hính Giấy khai sinh. Chủ tịch UBND cấp xã ký và cấp cho người đi đăng ký một bản chính giấy khai sinh. Các giấy tờ hộ tịch cũ liên quan đến sự kiện đăng ký lại việc sinh (nếu có) được thu hồi và lưu hồ sơ.

Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn được kéo dài không quá 3 ngày.

Như vậy, Ủy ban nhân dân xã bạn cư trú trả lời như vậy là chính xác. Để xin cấp lại GKS cho cháu, bạn cần tiến hành các thủ tục nêu trên.

Chào các anh chị! Em xin phép được hỏi thắc mắc Mong anh chị giải đáp giúp em ạ. Em đang mang bầu nhưng bạn trai em k chịu trách nhiệm và em cũng k giám nói với bố mẹ em thì việc đăng ký giấy khai sinh cho con em có gặp trắc trở k ạ. Em xin cảm ơn.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn trai bạn không xác nhận quyền làm cha với con bạn, trường hợp này bạn vẫn có thể làm giấy khai sinh cho con theo thủ tục khai sinh cho con ngoài giá thú, cụ thể, tại Điều 15 ngày 27/12/2005 của Chính phủ quy định về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định như sau:

1. Người đi đăng ký khai sinh phải nộp Giấy chứng sinh (theo mẫu quy định).

Giấy chứng sinh do cơ sở y tế, nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.

2. Sau khi kiểm tra các giấy tờ hợp lệ, cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho người đi khai sinh một bản chính Giấy khai sinh. Bản sao Giấy khai sinh được cấp theo yêu cầu của người đi khai sinh.

3. Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì Ủy ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh.

Và theo quy định tại hướng dẫn thực hiện một số quy định của Nghị định 158/2005/NĐ-CP về đăng ký và quản lý hộ tịch thì trong trường hợp đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không có quyết định công nhận việc nhận cha cho con, thì họ và quê quán của con được xác định theo họ và quê quán của người mẹ.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email hoặc qua Tổng đài tư vấn 1900.6162.

Trân Trọng./.

Bộ phận tư vấn luật Dân sự - Công ty luật Minh Khuê.