Hỏi cháu có được hưởng chế độ người khuyết tật không?

Nếu được hưởng, phải làm thủ tục gì ?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của công ty Luật Minh Khuê,

Luật sư tư vấn pháp luật về người khuyết tật ?

Luật sư tư vấn pháp luật về người khuyết tật, gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật người khuyết tật năm 2010

Nội dung phân tích:

Trường hợp của cháu bạn, bị dị tật mắt bẩm sinh, tai nghe kém độ 3, động kinh, chậm phát triển, rối loạn hành vi. Trường hợp này đáp ứng điều kiện quy định tại điểm b, c, d, đ khoản 1 Điều 3. Do đó, sau khi có kết quả của Hội đồng giám định y khoa về mức độ khuyết tật, cháu bạn sẽ được hưởng chế độ của người khuyết tật

Điều 3. Dạng tật và mức độ khuyết tật

1. Dạng tật bao gồm

a) Khuyết tật vận động;

b) Khuyết tật nghe, nói;

c) Khuyết tật nhìn;

d) Khuyết tật thần kinh, tâm thần;

đ) Khuyết tật trí tuệ;

e) Khuyết tật khác.

2. Người khuyết tật được chia theo mức độ khuyết tật sau đây:

a) Người khuyết tật đặc biệt nặng là người do khuyết tật dẫn đến không thể tự thực hiện việc phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hàng ngày;

b) Người khuyết tật nặng là người do khuyết tật dẫn đến không thể tự thực hiện một số việc phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hàng ngày;

c) Người khuyết tật nhẹ là người khuyết tật không thuộc trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản này.

3. Chính phủ quy định chi tiết về dạng tật và mức độ khuyết tật quy định tại Điều này.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT