Theo như tôi đã tìm hiểu thì tôi đã qua tuổi để thi vào đại học các khối ngành quân sự. Vậy luật sư cho tôi hỏi là có còn cách nào để tôi vào biên chế phục vụ trong quân đội hay không?

Trường hợp mà không được thì khi tôi hoàn thành nghĩa vụ quân sự thì có cách nào để tôi phục vụ trong quân đội được không?
Chân thành cảm ơn luật sư !

Người hỏi: Nguyễn Văn Đạt

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê.

tân binh

Luật sư tư vấn luật nghĩa vụ quân sự trực tuyến gọi: 1900 6162

Trả lời:

Cơ sở pháp lý:

- Nghị định 18/2007/NĐ-CP quy định về quân nhân chuyên nghiệp trong quân đội nhân dân Việt Nam

Nội dung trả lời:

Chào bạn, câu hỏi của bạn Luật Minh Khuê xin trả lời như sau:

-Độ tuổi của bạn hiện nay ( năm 2015) là 23 tuổi đã quá tuổi để thi vào các trường đại học khối ngành quân sự(vì bạn chưa thực hiện nghĩa vụ quân sự và là thanh niên ngoài quân đội)

-Để được phục vụ lâu dài trong quân đội bạn  cần phải có trình độ chuyên môn kỹ thuật hoặc phải hoàn thành việc  thực hiện nghĩa vụ quân sự thì mới thuộc đối tượng để xét tuyển vào hệ quân nhân chuyên nghiệp trong quân đội mà không cần phải đáp ứng quy định về độ tuổi bắt buộc vào quân độ. Ngoài ra , bạn cần phải đáp ứng đầy đủ điều kiện để được xét  chuyển sang chế độ phục vụ quân đội theo hình thức quân nhân chuyên nghiệp theo quy định tại Điều 6 Nghị định 18/2007/NĐ-CP :

Điều 6. Đối tượng và điều kiện xét chuyển sang phục vụ theo chế độ quân nhân chuyên nghiệp

1. Đối tượng xét chuyển sang phục vụ theo chế độ quân nhân chuyên nghiệp:

a) Hạ sĩ quan, binh sĩ hết hạn phục vụ tại ngũ;

b) Công nhân, viên chức quốc phòng;

c) Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam;

d) Công dân có trình độ chuyên môn, kỹ thuật ngoài độ tuổi nhập ngũ quy định tại Điều 12 của Luật Nghĩa vụ quân sự.

2. Điều kiện xét chuyển sang phục vụ theo chế độ quân nhân chuyên nghiệp:

a) Khi Quân đội nhân dân Việt Nam có nhu cầu;

b) Hạ sĩ quan, binh sĩ hết hạn phục vụ tại ngũ có trình độ chuyên môn, kỹ thuật và tự nguyện;

c) Công nhân, viên chức quốc phòng có trình độ chuyên môn, kỹ thuật, được huấn luyện quân sự theo quy định của Bộ Quốc phòng và tự nguyện;

d) Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam khi chức vụ đang đảm nhiệm không còn nhu cầu bố trí sĩ quan;

đ) Công dân có trình độ chuyên môn, kỹ thuật ngoài độ tuổi nhập ngũ quy định tại Điều 12 của Luật Nghĩa vụ quân sự, được động viên vào Quân đội.

3. Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc xét chuyển chế độ, đăng ký phục vụ tại ngũ, phong, phiên quân hàm, giáng cấp quân hàm, tước quân hàm đối với quân nhân chuyên nghiệp; chủ trì phối hợp với Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện việc xếp lương, nâng lương và chế độ phụ cấp đặc thù cho quân nhân chuyên nghiệp

Như vậy, bạn cần phải có trình độ chuyên môn, kỹ thuật nhất định hoặc phải hoàn thành nghĩa vụ quân sự và đáp ứng các điều kiện theo quy định trên để có thể được xét tuyển vào hệ quân nhân chuyên nghiệp trong quân đội.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT