Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Thông tư số 15/2014/TT- BCA quy định về đăng ký xe

2. Cơ sở pháp lý

LS cho tôi hỏi ? Tôi ở HN, tôi mua xe máy cũ ở Hải Dương ( đã đăng kí 1 lần ) và giờ tôi muốn đăng kí lại tại Hà Nội. Vậy thủ tục đăng kí và cấp biển mới như thế nào ? Chân thành cảm ơn !

Căn cứ quy định tại điều 15, Thông tư số 15/2014/TT-BCA quy định về việc đăng ký xe:

Điều 24. Giải quyết đăng ký sang tên xe đối với trường hợp xe đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người 

[.....]

2. Đăng ký sang tên, di chuyển xe đi tỉnh khác:

a) Trường hợp người đang sử dụng xe có chứng từ chuyển quyền sở hữu xe của người đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe và chứng từ chuyển quyền sở hữu xe của người bán cuối cùng, hồ sơ gồm:

- 02 giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư này) có cam kết của người đang sử dụng xe chịu trách nhiệm trước pháp luật về xe làm thủ tục đăng ký, có xác nhận về địa chỉ thường trú của người đang sử dụng xe của Công an cấp xã nơi người đang sử dụng xe thường trú.

- Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe của người đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe và chứng từ chuyển quyền sở hữu của người bán cuối cùng.

- Giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe. Trường hợp bị mất giấy chứng nhận đăng ký xe hoặc biển số xe phải trình bày rõ lý do trong giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Trường hợp người đang sử dụng xe không có chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, hồ sơ gồm:

- 02 giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư này) có cam kết của người đang sử dụng xe chịu trách nhiệm trước pháp luật về xe làm thủ tục đăng ký, có xác nhận về địa chỉ thường trú của người đang sử dụng xe của Công an cấp xã nơi người đang sử dụng xe thường trú.

- Giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe. Trường hợp bị mất giấy chứng nhận đăng ký xe hoặc biển số xe phải trình bày rõ lý do trong giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư này).

3. Đăng ký sang tên xe tỉnh khác chuyển đến:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư này) và Phiếu sang tên di chuyển, kèm theo hồ sơ gốc của xe.

c) Chứng từ nộp lệ phí trước bạ theo quy định [....]". 

 Trường hợp xe đang sử dụng biển 3 số hoặc 4 số hoặc khác hệ biển thì đổi sang biển 5 số theo quy định. 

Như vậy, bạn có thể thực hiện theo thủ tục trên. 

Xin chào Luật Minh Khuê ! Em có câu hỏi về thủ tục sang tên đổi chủ khi mua xe máy cũ mong được giải đáp : " Em là sinh viên quê ở Nghệ An và đang học xa nhà, cụ thể là Đà Nẵng. Nếu em mua một chiếc xe máy cũ chính chủ tại Đà Nẵng và em muốn sang tên đổi chủ tại cơ quan chức năng tại Đà Nẵng có được không ạ ? Hay bắt buộc phải về ở quê. Nếu được thì cần giấy tờ và thủ tục như thế nào ? Em xin chân thành cảm ơn !

căn cứ quy định tại khoản 1, điều 7, thông tư số 15/2014/TT-BCA quy định như sau:

Điều 9. Giấy tờ của chủ xe

1. Chủ xe là người Việt Nam, xuất trình một trong những giấy tờ sau:

a) Chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa được cấp Chứng minh nhân dân hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong Chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu.

b) Giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác, kèm theo Giấy chứng minh Công an nhân dân; Giấy chứng minh Quân đội nhân dân (theo quy định của Bộ Quốc phòng).

Trường hợp không có Giấy chứng minh Công an nhân dân, Giấy chứng minh Quân đội nhân dân thì phải có giấy xác nhận của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác.

c) Thẻ học viên, sinh viên học theo hệ tập trung từ 2 năm trở lên của các trường trung cấp, cao đẳng, đại học, học viện; giấy giới thiệu của nhà trường.[....]"

Như vậy, bạn là sinh viên ngoại tỉnh nên có thể đăng ký xe tại Đà Nẵng được. Việc sang tên xe bạn thực hiện theo thủ tục sau:

Căn cứ quy định tại khoản 1, điều 24, Thông tư số 15/2014/TT-BCA quy định như sau:

Điều 24. Giải quyết đăng ký sang tên xe đối với trường hợp xe đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người

1. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh

a) Trường hợp người đang sử dụng xe có chứng từ chuyển quyền sở hữu xe của người đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe và chứng từ chuyển quyền sở hữu xe của người bán cuối cùng, hồ sơ gồm:

- Giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm heo Thông tư này) có cam kết của người đang sử dụng xe chịu trách nhiệm trước pháp luật về xe làm thủ tục đăng ký, có xác nhận về địa chỉ thường trú của người đang sử dụng xe của Công an cấp xã nơi người đang sử dụng xe thường trú.

- Chứng từ nộp lệ phí trước bạ xe theo quy định.

- Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe của người đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe và chứng từ chuyển quyền sở hữu xe của người bán cuối cùng.

- Giấy chứng nhận đăng ký xe. Trường hợp bị mất giấy chứng nhận đăng ký xe phải trình bày rõ lý do trong giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư này). [....]"

chào luật sư. luật sư xin cho tôi hỏi, tôi mua xe máy khác tỉnh và hiện tại tôi chỉ có cà vẹc xe mang tên người chủ xe cũ nay không biết họ ở đâu bây giờ tôi muốn làm thủ tục sang xe tên tôi thì cần những gì? cám ơn luật sư nhiều.

Căn cứ quy định tại điều 24, Thông tư số 15/2014/TT-BCA quy định như sau:

Điều 24. Giải quyết đăng ký sang tên xe đối với trường hợp xe đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người

[...]

2. Đăng ký sang tên, di chuyển xe đi tỉnh khác:

a) Trường hợp người đang sử dụng xe có chứng từ chuyển quyền sở hữu xe của người đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe và chứng từ chuyển quyền sở hữu xe của người bán cuối cùng, hồ sơ gồm:

- 02 giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư này) có cam kết của người đang sử dụng xe chịu trách nhiệm trước pháp luật về xe làm thủ tục đăng ký, có xác nhận về địa chỉ thường trú của người đang sử dụng xe của Công an cấp xã nơi người đang sử dụng xe thường trú.

- Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe của người đứng tên trong giấy chứng nhận đăng ký xe và chứng từ chuyển quyền sở hữu của người bán cuối cùng.

- Giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe. Trường hợp bị mất giấy chứng nhận đăng ký xe hoặc biển số xe phải trình bày rõ lý do trong giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Trường hợp người đang sử dụng xe không có chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, hồ sơ gồm:

- 02 giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư này) có cam kết của người đang sử dụng xe chịu trách nhiệm trước pháp luật về xe làm thủ tục đăng ký, có xác nhận về địa chỉ thường trú của người đang sử dụng xe của Công an cấp xã nơi người đang sử dụng xe thường trú.

- Giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe. Trường hợp bị mất giấy chứng nhận đăng ký xe hoặc biển số xe phải trình bày rõ lý do trong giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư này).

3. Đăng ký sang tên xe tỉnh khác chuyển đến:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư này) và Phiếu sang tên di chuyển, kèm theo hồ sơ gốc của xe.

c) Chứng từ nộp lệ phí trước bạ theo quy định. [...]"

Như vậy, trường hợp này có thể sang tên xe bạn phải có giấy tờ sang tên xe:

- Giấy khai đăng ký xe

- Giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư này) và Phiếu sang tên di chuyển, kèm theo hồ sơ gốc của xe: Trường hợp này bạn thực hiện theo quy định tại điểm b, khoản 2, quy định trên. 

- Chứng từ nộp lệ phí trước bạ

Dear quý công ty! Hiện tại tôi đang rất hoang mang vì trường hợp này mong quý công ty tư vấn giúp tôi ạ! Vào ngày 17/05/2016 tôi có mang xe mới mua đi đăng ký lần đầu cho vợ tôi. Nhưng do công việc chỉ xin nghỉ được buổi sáng nên hôm đó tôi có làm đăng ký qua "cò" dịch vụ cho nhanh. Phần vì thiếu hiểu biết và cũng vội nên khi "cò" đưa biển cho tôi, tôi không kiểm tra đó có phải là biển số do cơ quan có thẩm quyền cấp hay không. Hôm nay có người cùng công ty tôi nhìn biển số thì báo đó là biển số giả do "cò" họ tự làm! Tôi có kiểm tra và xem qua thì thấy đúng như vậy, vì biển số giả nhìn rất khác với biển số của các xe của đồng nghiệp. Bên "cò" họ hẹn 1 tuần sau đến lấy đăng ký nên tôi đang rất lo lắng không biết liệu họ có cấp cho mình cả đăng ký xe giả không? Tôi xin hỏi quý công ty là bây giờ tôi có được đăng ký lại với cơ quan có thẩm quyền không ạ? Và có cần phải báo cơ quan công an là đã đăng ký qua dịch vụ thì cần phải gì để thay đổi biển số xe khi mà tôi đang đi biển số xe giả! Tôi xin quý công ty tư vấn giúp tôi vấn đề này ạ! Tôi xin chân thành cảm ơn ạ! Rất mong được thư hồi âm của quý công ty ạ!

Trong trường hợp này thì sau khi nhận được giấy đăng ký xe của bên Cò thì bạn tới cơ quan có thẩm quyền tiến hành xin đổi lại hoặc đăng ký lại giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe với cơ quan có thẩm quyền :

Điều 14. Đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

1. Các trường hợp phải đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe: Xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn; gia hạn giấy chứng nhận đăng ký xe có thời hạn; giấy chứng nhận đăng ký xe bị mờ, rách nát hoặc xe thuộc tài sản chung của hai vợ chồng đã đăng ký đứng tên một người, nay có nhu cầu đăng ký xe là tài sản chung của hai vợ chồng hoặc thay đổi các thông tin của chủ xe hoặc chủ xe tự nguyện đổi giấy chứng nhận đăng ký xe cũ lấy giấy chứng nhận đăng ký xe theo quy định của Thông tư này.

2. Các trường hợp phải đổi lại biển số xe: Biển số bị mờ, gẫy, hỏng.

3. Thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Các giấy tờ theo quy định tại Điều 9 Thông tư này.

c) Nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe (trường hợp đổi giấy chứng nhận đăng ký xe) hoặc biển số xe (trường hợp đổi biển số xe) [....]". 

Chào luật sư! Thứ nhất xin cho hỏi giấy đăng ký mua xe là tên mẹ em và em muốn đăng ký chủ xe là của em có được không? Thứ 2 vì em đang sống tại nước ngoài còn 3 tháng nữa mới về được vậy cho hỏi nếu giờ đóng thuế và chờ 3 tháng nữa mới đăng ký vậy có được không? Em xin cám ơn và chờ phản hồi của luật sư sớm ạ.

Trong trường hợp này để bạn có thể đăng ký chủ xe sang tên mình thì mẹ bạn cần thực hiện việc tặng cho chiếc xe này cho bạn. Giấy tặng cho tài sản này phải có công chứng của Văn phòng công chứng hoặc chứng thực của UBND xã, phường. Sau khi có được sở hữu xe hợp pháp thì bạn có thể thực hiện việc sang tên xe theo quy định tại điều 24, thông tư số 15/2014/TT-BCA về việc thực hiện thủ tục sang tên xe. 

Ở đây, khi sang tên xe bạn phải thực hiện việc nộp lệ phí trước bạ tại cơ quan thuế cùng với khi bạn nộp hồ sơ thực hiện việc đăng ký xe. Bạn không thể tiến hành đóng thuế trước rồi mới đăng ký sang tên sau được. 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6171 hoặc gửi qua email: luatsu@luatminhkhue.vn để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận luật sư Giao thông - Công ty luật Minh Khuê