Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sựcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Quyền khởi kiện ?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi:1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật tố tụng dân sự năm 2004, sửa đổi, bổ sung năm 2011

2. Luật sư tư vấn:

Nếu bạn không thực hiện đúng nghĩa vụ trong hợp đồng đã giao kết với ngân hàng, Ngân hàng có quyền khởi kiện ra tòa yêu cầu bạn thực hiện nghĩa vụ như đã cam kết.

Điều 4, Bộ luật tố tụng dân sự 2004, sửa đổi bổ sung 2011 quy định rõ vấn đề này

Điều 4. Quyền yêu cầu Toà án bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp
Cá nhân, cơ quan, tổ chức do Bộ luật này quy định có quyền khởi kiện vụ án dân sự, yêu cầu giải quyết việc dân sự tại Toà án có thẩm quyền để yêu cầu Toà án bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình hoặc của người khác.

 Bạn cần xem lại các nội dung trong hợp đồng, để đảm bảo quyền và nghĩa vụ của bạn. 

Tham khảo bài viết liên quan:

Vay tiền làm ăn nhưng thua lỗ không trả được thì có bị kiện?

Chuyển tiền cho bạn vay qua tài khoản ngân hàng có đòi được không ?

Chuyển tiền cho bạn vay qua tài khoản ngân hàng có đòi được không ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Dân sự.