và người thi hành phải chấp hành nhưng không chịu trách nhiệm về hậu quả của việc thi hành, đồng thời báo cáo cấp trên trực tiếp của người ra quyết định. người ra quyết định phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về quyết định của mình" xin được tư vấn: trong tình huống trên thì người cấp trên đó có xâm phạm quyền con người, công dân của cấp dưới không và người cấp dưới đó có thực sự không bị pháp luật xử lý không ?

>> Luật sư tư vấn luật tư vấn pháp luật Lao động trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Hiến pháp 2013

Luật cán bộ, công chức năm 2008

2. Luật sư tư vấn:

Điều 14 Luật Hiến pháp 2013 quy định:

1. Ở nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, các quyền con người, quyền công dân về chính trị, dân sự, kinh tế, văn hóa, xã hội được công nhận, tôn trọng, bảo vệ, bảo đảm theo Hiến pháp và pháp luật.

2. Quyền con người, quyền công dân chỉ có thể bị hạn chế theo quy định của luật trong trường hợp cần thiết vì lý do quốc phòng, an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội, đạo đức xã hội, sức khỏe của cộng đồng.

Điều 9. Luật cán bộ, công chức năm 2008 quy định Nghĩa vụ của cán bộ, công chức trong thi hành công vụ
1. Thực hiện đúng, đầy đủ và chịu trách nhiệm về kết quả thực hiện nhiệm vụ, quyền hạn được giao.
2. Có ý thức tổ chức kỷ luật; nghiêm chỉnh chấp hành nội quy, quy chế của cơ quan, tổ chức, đơn vị; báo cáo người có thẩm quyền khi phát hiện hành vi vi phạm pháp luật trong cơ quan, tổ chức, đơn vị; bảo vệ bí mật nhà nước.
3. Chủ động và phối hợp chặt chẽ trong thi hành công vụ; giữ gìn đoàn kết trong cơ quan, tổ chức, đơn vị.
4. Bảo vệ, quản lý và sử dụng hiệu quả, tiết kiệm tài sản nhà nước được giao.
5. Chấp hành quyết định của cấp trên. Khi có căn cứ cho rằng quyết định đó là trái pháp luật thì phải kịp thời báo cáo bằng văn bản với người ra quyết định; trường hợp người ra quyết định vẫn quyết định việc thi hành thì phải có văn bản và người thi hành phải chấp hành nhưng không chịu trách nhiệm về hậu quả của việc thi hành, đồng thời báo cáo cấp trên trực tiếp của người ra quyết định. Người ra quyết định phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về quyết định của mình.
6. Các nghĩa vụ khác theo quy định của pháp luật.
Theo quy định thì khi ban hành tất cả các văn bản luật đều cần phải tuân thủ các quy định của Hiến pháp. Ngoài ra, khi bạn chấp nhận vào làm việc tại bất kỳ cơ quan, tổ chức nào, tức là bạn đã đồng ý đặt một phần quyền và lợi ích của mình dưới quyền và lợi ích của cấp trên. Do đó, bạn bắt buộc phải tuân thủ theo các quy định chung cuả pháp luật quy định riêng và của cơ quan, tổ chức. Điều này hoàn toàn không vi phạm quyền con người, trừ trường hợp quyết định đó của cấp trên xâm phạm trực tiếp đến tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, tài sản,... của bạn. Nếu người ra quyết định vẫn quyết định việc thi hành mà có căn cứ là trái pháp luật thì phải có văn bản và người thi hành phải chấp hành nhưng không chịu trách nhiệm về hậu quả của việc thi hành. Trường hợp này người thi hành sẽ hoàn toàn không bị xử lý.

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Quyết định sai luật mà cấp trên vẫn thực hiện thì cấp dưới có liên đới chịu trách nhiệm không.. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi ngay số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Lao động - Công ty luật Minh Khuê