Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê,

Điều kiện được thực hiện nghĩa vụ quân sự?

Tư vấn nghĩa vụ quân sự, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật nghĩa vụ quân sự sửa đổi năm 2005

2. Nội dung phân tích:

Khoản 1 Điều 1 Luật nghĩa vụ quân sự sửa đổi, bổ sung năm 2005 có quy định:

"Công dân nam đủ mười tám tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ trong thời bình từ đủ mười tám tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi".

Bạn sinh ngày 16/8/1991. Do đó, đến ngày 16/8/2016 bạn sẽ không nằm trong đối tượng gọi nhập ngũ thời bình.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê