Người gửi: T.T

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sựcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Tài sản thừa kế có đòi lại được không ?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sựgọi1900 6162

Trả lời:

Thưa quý khách hàng! Công ty Luật TNHH MINH KHUÊ xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng và cảm ơn quý khách đã tin tưởng vào dịch vụ do chúng tôi cung cấp. Vấn đề bạn đang vướng mắc chúng tôi xin được tư vấn như sau:

 I. Căn cứ pháp lý

Bộ luật dân sự 2005

II. Nội dung phân tích

Nếu mẹ bạn để lại thừa kế cho anh trai bạn có di chúc thì theo quy định của BLDS 2005:

Điều 667. Hiệu lực pháp luật của di chúc

1. Di chúc có hiệu lực pháp luật từ thời điểm mở thừa kế. ...

Mà thời điểm mở thừa kế là thời điểm mà người để lại di sản thừa kế chết. Cụ thể theo quy định tại Điều  633 BLDS như sau:

Điều 633. Thời điểm, địa điểm mở thừa kế

1. Thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết. Trong trường hợp Toà án tuyên bố một người là đã chết thì thời điểm mở thừa kế là ngày được xác định tại khoản 2 Điều 81 của Bộ luật này.

Như vậy, theo quy định khoản 1 điều 667 ở trên, di chúc của mẹ bạn chỉ có hiệu lực vào thời điểm mẹ bạn mất.  Vì vậy, di chúc của mẹ bạn vẫn chưa có hiệu lực pháp luật khi bà còn sống. 

Tuy nhiên, nếu mẹ bạn nói là để lại thừa kế cho anh trai bạn, nhưng đã sang tên toàn bộ mảnh đất cho anh trai bạn hợp pháp (ví dụ như đã lập hợp đồng tặng cho) thì mẹ bạn không có quyền đòi lại mảnh đất đó từ anh trai bạn. Tuy nhiên, thời điểm hiện tại, anh trai bạn đã mất thì mảnh đất đó được coi là di sản thừa kế của anh trai bạn. Nếu anh trai bạn và vợ anh trai bạn đã có thỏa thuận nhập quyền sử dụng toàn bộ mảnh đất đó vào tài sản chung thì chỉ 500m2 đất được coi là di sản thừa kế. Nếu anh trai bạn và vợ anh trai bạn chưa hề có thỏa thuận nhập quyền sử dụng đất này vào tài sản chung thì toàn bộ 1000m2 đất này đều được coi là di sản thừa kế của anh trai bạn. Và trong trường hợp anh trai bạn không để lại di chúc thì di sản thừa kế này sẽ chia theo quy định của pháp luật.

Điểm a khoản 1 điều 676 BLDS thì Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

Như vậy, khi chia thừa kế của anh trai bạn theo quy định của pháp luật thì mẹ bạn thuộc hàng thừa kế thứ nhất, di sản được chia đều cho: mẹ  ban, vợ của anh trai bạn và con của anh trai bạn. Mẹ bạn có thể khởi kiện đến Tòa án để phân chia di sản thừa kế trong vòng 10 năm kể từ thời điểm anh trai bạn mất.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn đang quan tâm. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do khách hàng  cung cấp. Mục đích đưa ra bản tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong bản tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong bản tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề, rất mong nhận được phản ánh của quý khách tới địa chỉ email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email hoặc tổng đài tư vấn trực tuyến 1900 6162. Chúng tôi sẵn sàng giải đáp.

 

Ý kiến bổ sung:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự 2005

Nội dung phân tích:

Thời điểm mở thừa kế là thời điểm người để lại di sản thừa kế chết. Như vậy, theo quy định khoản 1 điều 667 Bộ luật dân sự 2005, di chúc của mẹ bạn chỉ có hiệu lực vào thời điểm mẹ bạn mất.  Vì vậy, di chúc của mẹ bạn vẫn chưa có hiệu lực pháp luật khi bà còn sống. 

Tuy nhiên, nếu mẹ bạn nói là để lại thừa kế cho anh trai bạn, nhưng đã sang tên toàn bộ mảnh đất cho anh trai bạn hợp pháp (ví dụ như đã lập hợp đồng tặng cho) thì mẹ bạn không có quyền đòi lại mảnh đất đó từ anh trai bạn. Tuy nhiên, thời điểm hiện tại, anh trai bạn đã mất thì mảnh đất đó được coi là di sản thừa kế của anh trai bạn. Nếu anh trai bạn và vợ anh trai bạn đã có thỏa thuận nhập quyền sử dụng toàn bộ mảnh đất đó vào tài sản chung thì chỉ 500m2 đất được coi là di sản thừa kế. Nếu anh trai bạn và vợ anh trai bạn chưa hề có thỏa thuận nhập quyền sử dụng đất này vào tài sản chung thì toàn bộ 1000m2 đất này đều được coi là di sản thừa kế của anh trai bạn. Và trong trường hợp anh trai bạn không để lại di chúc thì di sản thừa kế này sẽ chia theo quy định của pháp luật.

Điểm a khoản 1 điều 676 BLDS thì hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

Như vậy, khi chia thừa kế của anh trai bạn theo quy định của pháp luật thì mẹ bạn thuộc hàng thừa kế thứ nhất, di sản được chia đều cho: mẹ  ban, vợ của anh trai bạn và con của anh trai bạn. Mẹ bạn có thể khởi kiện đến Tòa án để phân chia di sản thừa kế trong vòng 10 năm kể từ thời điểm anh trai bạn mất.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật dân sự