Vậy khi giấy chứng sinh bệnh viện cấp cho công dân lại là Trưởng, Phó khoa sản ký tên và đóng dấu của bệnh viện. Xin hỏi luật sư như vậy có đúng không?

Xin trân thành cảm ơn, Luật sư!

Người gửi: N.H.H

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê.

Thẩm quyền ký và đống dấu vào giấy chứng sinh?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự: 1900.6162

Trả lời:

Thưa quý khách hàng!

 

Công ty Luật TNHH MINH KHUÊ xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng và cảm ơn quý khách đã tin tưởng vào dịch vụ do chúng tôi cung cấp. Vấn đề bạn đang vướng mắc chúng tôi xin được tư vấn như sau:

I. Cơ sở pháp lý:

Thông tư 17/2012/TT- BYT Quy định cấp và sử dụng Giấy chứng sinh

II. Nội dung tư vấn:

Căn cứ vào khoản 18 , phụ lục 4 của Thông tư 17/2012/TT-BYT quy định:

"18. Thủ trưởng cơ sở y tế ký tên, đóng dấu và ghi rõ họ tên. Trường hợp đẻ tại nhà, trẻ đẻ bị bỏ rơi, đẻ nơi khác không phải cơ sở y tế…mà trạm y tế cấp Giấy chứng sinh thông qua nhân viên y tế thôn/bản thì trưởng trạm y tế ghi là xác nhận, ký tên, đóng dấu và ghi rõ họ tên".

Trong đó cơ cở y tế gồm:

"Điều 2.  Thẩm quyền và thủ tục cấp, cấp lại Giấy chứng sinh
1. Thẩm quyền cấp, cấp lại Giấy chứng sinh
            a) Bệnh viện đa khoa có khoa sản; Bệnh viện chuyên khoa phụ sản, Bệnh viện sản - nhi;
            b) Nhà hộ sinh;
            c) Trạm y tế cấp xã;
            d) Các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hợp pháp khác được phép cung cấp dịch vụ đỡ đẻ".

Như vậy đối với trường hợp bệnh viện đa khoa có khoa sản; Bệnh viện chuyên khoa phụ sản hoặc Bệnh viện sản- nhi khi cấp giấy chứng sinh thì chủ thể có thẩm quyền ký tên, đóng dấu là giám đốc bệnh viên hoặc phó giám đốc bệnh viên.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn đang quan tâm. Việc đưa ra ý kiến tư  vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do khách hàng  cung cấp. Mục đích đưa ra bản tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong bản tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong bản tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề, rất mong nhận được phản ánh của quý khách tới địa chỉ email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email hoặc tổng đài tư vấn trực tuyến 1900.6162. Chúng tôi sẵn sàng giải đáp

Trân trọng./.
Bộ phận tư vấn luật dân sự.