Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê.

Tháng 11, 12 năm 2015 có áp dụng khám sức khỏe theo luật nghĩa vụ quân sự 2015 không?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Thông tư 167/2010/TT-BQP Về việc quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ hàng năm

2. Luật sư tư vấn:

Điều 3 Thông tư 167/2010/TT-BQP quy định:

"Điều 3. Chỉ tiêu và thời gian

1. Thực hiện theo quyết định của Thủ tướng Chính phủ về chỉ tiêu tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ hàng năm.

Giao Tổng Tham mưu trưởng quyết định việc tuyển nhận công dân nhập ngũ hàng năm.

2. Cấp tỉnh và cấp sư đoàn, lữ đoàn, trung đoàn tuyển quân 2 đợt/năm, mỗi đợt tuyển 50% so với chỉ tiêu cả năm; cấp huyện và cấp tiểu đoàn tuyển quân một đợt/năm."

Như vậy theo quy định trên thì chỉ tiêu và thời gian cụ thể do Thủ tướng Chính phủ quy định hàng năm. Việc bạn nêu căn cứ theo Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 chỉ được áp dụng từ thời điểm 1/1/2016 và không có điều khoản quy định riêng về trường hợp trên nên tháng 11-12 năm 2015 sẽ không áp dụng khám sức khỏe theo Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 nhưng vẫn áp dụng khi có văn bản của Thủ tướng chính phủ quy định về việc khám sức khỏe theo năm đó.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn về độ tuổi gọi nghĩa vụ quân sự ?

Đã có gia đình có được gọi nghĩa vụ quân sự ?

Độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự quy định trong Luật NVQS 2015 có gì khác trước đây?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Dân sự.