Vậy cháu muốn đổi tên đệm con cháu phải làm thế nào? Hơn nữa cháu muốn đổi họ con cháu sang họ của cháu thì phải làm thế nào, có cách gì không ạ? Cháu xin chân thành cảm ơn luật Minh Khuê giúp cháu.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê.

Thay đổi họ và tên cho con thì làm như thế nào?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời: 

Chào bạn,cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự số 33/2005/QH11

2. Luật sư tư vấn:

Điều 27 Bộ luật Dân sự quy định:

"Điều 27. Quyền thay đổi họ, tên  

1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

2. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

3. Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ."

Căn cứ theo quy định pháp luật trên thì nếu việc sử dụng tên đệm đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của con thì bạn có quyền yêu cầu cơ quan có thẩm quyền thay đổi tên đệm cho con bạn và nếu vợ chồng bạn có yêu cầu đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ thì cơ quan có thẩm quyền sẽ tiến hành làm thủ tục thay đổi họ.Nếu con bạn từ đủ chín tuổi thì việc thay đổi họ tên phải có sự đồng ý của con bạn.

Đối với trường hợp này, bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Thủ tục đổi tên cho con ?

Thủ tục thay đổi tên cho con?.

Thủ tục đổi tên cho con từ họ của cha sang họ của mẹ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận  Tư vấn Pháp luật dân sự.