Nhưng bên định giá lại định giá cả tài sản trên đất để cho vay. Bố mẹ tôi không ký cũng như biết bất cứ thông tin gì cả cho đến hôm nay. Đất tôi có được do nhận được tặng cho của bố mẹ tôi. Vậy ngân hàng có phát mại được tài sản là nhà của bố mẹ tôi và đất thế chấp là của tôi không?

Xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê

Luật sư tư vấn luật dân sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

 

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự năm 2005

Nội dung tư vấn: 

Bộ luật dân sự 2005 quy định: 

"Điều 716. Phạm vi thế chấp quyền sử dụng đất

1. Quyền sử dụng đất có thể được thế chấp một phần hoặc toàn bộ.

2. Trường hợp người sử dụng đất thế chấp quyền sử dụng đất thì nhà, công trình xây dựng khác, rừng trồng, vườn cây và các tài sản khác của người thế chấp gắn liền với đất chỉ thuộc tài sản thế chấp, nếu có thoả thuận".

"Điều 721. Xử lý quyền sử dụng đất đã thế chấp

Khi đã đến hạn thực hiện nghĩa vụ được bảo đảm bằng thế chấp quyền sử dụng đất mà bên thế chấp không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ thì quyền sử dụng đất đã thế chấp được xử lý theo thoả thuận; nếu không có thỏa thuận hoặc không xử lý được theo thoả thuận thì bên nhận thế chấp có quyền khởi kiện tại Toà án"

Theo như thông tin bạn cung cấp, và theo quy định của pháp luật thì ngân hàng chỉ phát mại đối với quyền sử dụng đất, còn đối với nhà, nếu như bạn và ngân hàng không thỏa thuận với nhau thì không phải là tài sản thế chấp. 

Đối với thế chấp quyền sử dụng đất, theo quy định tại Điều 721 Bộ luật dân sự 2005, thì việc xử lý tài sản thế chấp do hai bên thỏa thuận. Việc phát mãi tài sản là quyền sử dụng đất diễn ra nếu như bạn không thực hiện được nghĩa vụ trả tiền vay cho Ngân hàng, đồng thời trong hợp đồng vay có thỏa thuận về vấn đề phát mãi ngân hàng. Nếu không có thỏa thuận, thì theo quy định của pháp luật, ngân hàng có quyền khởi kiện ra tòa.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email:Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư​ Dân sự.