Tôi đã làm theo bên bảo hiểm yêu cầu xác minh lại giấy chứng minh nhân dân, đã nộp hơn tháng rồi chưa có kết quả. Cho tôi hỏi phải đợi thêm bao lâu nữa.  

Chân thành cám ơn Luật Sư.

Người gửi: Hiệp

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật dân sự của công ty luật Minh Khuê.

Thời gian giải quyết thay đổi thông tin sổ bảo hiểm xã hội ?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự gọi: 190 06162         

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Về vấn đề này chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

 

1. Cơ sở pháp lý

Quyết định 1111/QĐ-BHXH của Bảo hiểm xã hội Việt Nam về việc ban hành quy định quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế 

Thông tư 04/1999/TT-BCA/C13 Hướng dẫn một số quy định của Nghị định số 05/1999/NĐ-CP ngày 03/02/1999 của Chính phủ về Chứng minh nhân dân 

2. Nội dung tư vấn

Theo quy định tại khoản 3 Điều 32 Quyết định số 1111/QĐ-BHXH thì:

"Điều 32. Cấp lại, đổi sổ BHXH

3. Do thay đổi, cải chính họ tên, ngày tháng năm sinh.
3.1. Thành phần hồ sơ:
3.1.1. Người tham gia BHXH tự nguyện:
a) Đơn đề nghị của người tham gia (mẫu D01-TS).
b) Sổ BHXH.
c) Hồ sơ, giấy tờ liên quan đến việc điều chỉnh (hồ sơ gốc, bản chính giấy khai sinh…).
3.1.2. Người tham gia BHXH bắt buộc, BHTN: hồ sơ như quy định tại Tiết 3.1.1, Điểm 3.1, Khoản 2 Điều này, kèm theo:
a) Văn bản đề nghị (mẫu D01b-TS) của đơn vị nơi đang làm việc hoặc đơn vị quản lý trước khi ngừng việc hoặc đơn vị quản lý cấp trên trong trường hợp đơn vị cũ đã phá sản, giải thể.
b) Văn bản đính chính các loại hồ sơ, giấy tờ của đơn vị quản lý và cơ quan có thẩm quyền.
3.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ."

Trong trường hợp của bạn, khi phát hiện có sai sót về ngày sinh của bạn, cụ thể là trên chứng minh nhân dân chỉ có năm sinh mà không có ngày tháng sinh. Lúc này, để được cơ quan có thẩm quyền giải quyết cho bạn theo đúng thời hạn thì bạn phải xem bạn đã nộp đầy đủ hồ sơ, giấy tờ cho cơ quan BHXH theo đúng quy định của pháp luật hay chưa? Theo đó, dựa trên quy định trên, bạn phải nộp:

- Đơn đề nghị được cấp lại sổ BHXH (theo mẫu);

- Sổ BHXH cũ của bạn;

- Chứng minh nhân dân mới của bạn sau khi đã điều chỉnh ngày sinh

Khi bạn nộp đầy đủ hồ sơ như trên thì sẽ được coi là hồ sơ hợp lệ, theo đó, thời hạn giải quyết, cấp lại sổ BHXH cho bạn là 45 ngày kể từ ngày cơ quan có thẩm quyền nhận được hồ sơ (khoản 2 Điều 36 Quyết định 1111/QĐ-BHXH)

Về việc điều chỉnh ngày sinh trên Chứng minh nhân dân:

Để được cấp lại chứng minh nhân dân mới cho đúng với ngày tháng năm sinh của bạn, bạn cần phải thực hiện các thủ tục sau:

Bạn chuẩn bị hồ sơ để được cấp đổi gồm:

- Sổ hộ khẩu;

- Đơn đề nghị cấp CMND (theo mẫu), có ảnh đóng dấu giáp lai và xác nhận của Công an phường, xã, thị trấn, 02 ảnh 3x4;

- Quyết định của UBND xã về việc cho phép bạn thay đổi ngày tháng năm sinh;

- CMND cũ

Sau đó bạn nộp hồ sơ trên cho Tổ cấp CMND của Công an cấp huyện. Lúc này cán bộ công an sẽ hướng dẫn cho bạn về việc:

- Khai tờ khai cấp CMND (theo mẫu theo mẫu có sẵn do công an cấp)

- Chụp ảnh và in vân tay

- Viết giấy biên nhận và giao cho bạn

Thời hạn giải quyết: Về thời hạn giải quyết trong trường hợp này tùy thuộc vào địa phương bạn thuộc vị trí địa lý nào để xác định, cụ thể:

- Tại công an thành phố: không quá 06 ngày làm việc nếu không qua tra cứu và không quá 10 ngày làm việc nếu phải qua tra cứu kể từ ngày nhận được hồ sơ;

- Tại công an huyện đồng bằng: không quá 10 ngày làm việc nếu không qua tra cứu và không quá 15 ngày làm việc nếu phải qua tra cứu kể từ ngày nhận được hồ sơ;

- Tại công an các huyện miền núi, hải đảo: Không quá 15 ngày làm việc nếu không qua tra cứu và không quá 20 ngày làm việc nếu tra cứu kể từ ngày nhận được hồ sơ

Như vậy, nếu bạn đã nộp hồ sơ hợp lệ, thì tối đa là 20 ngày bạn phải được nhận lại CMND theo giấy biên nhận mà Công an cấp huyện đã giao cho bạn trước đó.

Trong trường hợp của bạn, bạn phải thực hiện tuần tự các bước như chúng tôi đã đề cập ở trên, gồm thủ tục xin cấp đổi chứng minh nhân dân, sau đó là thủ tục xin cấp đổi sổ BHXH, và thời hạn giải quyết tối đa lần lượt là 20 ngày và 45 ngày đối với từng thủ tục trên.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng!

Trân trọng ./.

Bộ phận Tư vấn Luật Dân sự.