Lúc đó tôi đã con lỗi đàng hoàng nhưng ông ta không chịu và tự xưng là công an phường gần đó, rồi ông ta đòi gọi cho bạn đồng nghiệp của mình là cảnh sát giao thông ở gần đó đến bắt xe của tôi lên phường nhưng có vài người dân xung quanh ra can ngăn, cuối cùng là người đàn ông đó bỏ đi.

Tôi có 2 câu hỏi là:

1. Trong trường hợp đó tôi có quy phạm quy định nào về luật tham gia giao thông đường bộ hay không và nếu có thì đã quy phạm nghị định nào thông tư số bao nhiêu?

2. Trong trường hợp nào xe gắn máy bị tạm giam và trong thời gian bao nhiêu lâu?

Mong sớm nhận được sự tư vấn từ Luật sư. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Người gửi: N.M

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê.

Tổng đài luật sư trực tuyến gọi: 1900 6162

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Về vấn đề bạn đang thắc mắc chúng tôi xin được tư vấn như sau:

 

1. Cơ sở pháp lý

Nghị định số 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

Thông  số 13/2009/TT-BGTVT của Bộ Giao thông vận tải : Quy định về tốc độ và khoảng cách của xe cơ giới, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ

2. Nội dung tư vấn

Thứ nhất, về việc thực hiện quy định của Luật giao thông đường bộ:

 Theo quy định tại Điều 11 Thông tư số 13/2009/TT-BGTVT thì: 

"Điều 11. Giữ khoảng cách an toàn giữa hai xe Khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải giữ một khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước xe của mình; ở nơi có biển báo “Cự ly tối thiểu giữa hai xe” phải giữ khoảng cách không nhỏ hơn số ghi trên biển báo."

Như vậy, nếu đoạn đường mà bạn tham gia giao thông có biển báo giữ "cự ly tối thiểu giữa hai xe" (cự ly tối thiểu là bao nhiêu phụ thuộc vào loại đường đó là đường đó có phải là đường cao tốc, đường cấp cao hay không..) thì khi tham gia bạn phải giữ cự ly tối thiểu theo đúng cự ly yêu cầu. Còn trong trường hợp cung đường mà bạn tham gia giao thông thì bạn phải giữ khoảng cách an toàn với xe chạy liền trước xe mình. Và Đối với việc không giữ khoảng cách an toàn thì theo điểm c khoản 1 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP thì đối với hành vi không giữ khoảng cách an toàn mà gây ra va chạm với xe chạy liền trước thì sẽ bị xử phạt từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng.

Trong trường hợp của bạn, vì là đang trong tình trạng tắc đường nên việc giữ khoảng cách an toàn với xe liền trước là rất khó thực hiện. Lúc này sự va chạm này do hoàn cảnh khách quan, hơn nữa lại do người đi liền trước phanh đột ngột, vì vậy, việc xử phạt bạn trong trường hợp này là không thể. 

Thứ hai, Các trường hợp vi phạm và xe gắn máy bị tạm giữ:

Theo quy định tại Điều 75 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP thì các trường hợp phương tiện bị tạm giữ là:

"Điều 75. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm
1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 (bảy) ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này:
a) Điểm b Khoản 5; Điểm b, Điểm d Khoản 7; Khoản 8; Khoản 10 Điều 5;
b) Điểm b Khoản 5; Điểm b, Điểm e Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8; Khoản 9 Điều 6;
c) Điểm d Khoản 4; Điểm a Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều 7;
d) Điểm d, Điểm đ Khoản 4 Điều 8 trong trường hợp người vi phạm là người dưới 16 tuổi và điều khiển phương tiện;
Theo đó, các hành vi vi phạm có thể bị tạm giữ phương tiện là:

- Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa tới mức vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 7, Điểm a Khoản 8 Điều này;

- Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở;

- Điều khiển xe lạng lách, đánh võng; chạy quá tốc độ đuổi nhau trên đường bộ

-  Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở;
- Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về chất ma túy, nồng độ cồn của người kiểm soát giao thông hoặc người thi hành công vụ.

- Trong trường hợp không có Giấy phép lái xe hoặc có nhưng đang bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe) đối với người điều khiển xe trên đường mà trong cơ thể có chất ma túy.

- Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở;

- Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về chất ma túy, nồng độ cồn của người kiểm soát giao thông hoặc người thi hành công vụ;

- Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở.

-  Buông cả hai tay khi đang điều khiển xe; dùng chân điều khiển xe; ngồi về một bên điều khiển xe; nằm trên yên xe điều khiển xe; thay người điều khiển khi xe đang chạy; quay người về phía sau để điều khiển xe hoặc bịt mắt điều khiển xe;
- Điều khiển xe lạng lách hoặc đánh võng trên đường bộ trong, ngoài đô thị;
- Điều khiển xe chạy bằng một bánh đối với xe hai bánh, chạy bằng hai bánh đối với xe ba bánh;
- Điều khiển xe thành nhóm từ 02 (hai) xe trở lên chạy quá tốc độ quy định.

- Người điều khiển, người ngồi trên xe đạp máy không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ khi người điều khiển phương tiện dưới 16 tuổi

- Chở người ngồi trên xe đạp máy không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật khi người điều khiển dưới 16 tuổi;

Và thời hạn tạm giữ tối đa đối với phương tiện vi phạm hành chính tối đa là 60 ngày, tùy từng trường hợp cụ thể.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn thắc mắc. Cảm ơn bạn đã tin tưởng!

Trân trọng ./.

Bộ phận Tư vấn Luật Dân sự