Chị ấy có thai nhưng không nuôi được, muốn cho người khác nhận nuôi mà người chồng không biết. Giờ vợ chồng tôi muốn nhận nuôi thì có vấn đề gì không?

Tôi xin cảm ơn!

Người gửi: maihien

Câu hỏi được biên tập từ Tư vấn luật dân sự của công ty Luật Minh Khuê

 

Thủ tục nhận nuôi con nuôi

Tư vấn pháp luật miễn phí - Hotline 1900 6162

 

Trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý

Nghị định số 19/2011/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều của luật nuôi con nuôi

Phân tích nội dung

Do đứa trẻ mà bạn định nhận nuôi là con chung trong thời kỳ hôn nhân của vợ chồng chị kia, vì vậy, người chồng của chị kia cũng có những quyền và nghĩa vụ nhất định đối với con. Mặt khác khoản 1 Điều 10 Nghị định số 19/2011/NĐ-CP quy định:

"Điều 10. Thủ tục đăng ký việc nuôi con nuôi

Thủ tục đăng ký việc nuôi con nuôi được thực hiện theo quy định tại Điều 22 của Luật Nuôi con nuôi và quy định cụ thể sau đây:

1. Việc đăng ký nuôi con nuôi được tiến hành tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã. Khi đăng ký nuôi con nuôi, cha mẹ nuôi, cha mẹ đẻ, người giám hộ hoặc đại diện cơ sở nuôi dưỡng và người được nhận làm con nuôi phải có mặt. Công chức tư pháp – hộ tịch ghi vào Sổ đăng ký nuôi con nuôi và trao Giấy chứng nhận nuôi con nuôi cho các bên."

Như vậy, việc bạn nhận con của vợ chồng chị kia làm con nuôi phải có sự đồng ý của cả người chồng lẫn người vợ.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn luật - Công  ty Luật Minh Khuê