Như vậy, gia đình tôi phải làm thế nào để được hưởng khoản tiền trợ cấp thờ cúng liệt sỹ? Tôi xin cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự công ty Luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến gọi:  1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến công ty Luật Minh Khuê. Chúng tôi xin được giải đáp các thắc mắc của bạn như sau:

 

I. Cơ sở pháp lý:

Nghị định 31/2013/NĐ- CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng.

II. Nội dung phân tích:

Theo quy định tại Điều 21 Nghị định 31/2013/NĐ-CP:

"Điều 21. Trợ cấp thờ cúng liệt sĩ

1. Liệt sĩ không còn người hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng thì người thờ cúng được hưởng trợ cấp thờ cúng mỗi năm một lần, mức trợ cấp 500.000 đồng.

2. Hồ sơ hưởng trợ cấp:

a) Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thờ cúng;

b) Biên bản ủy quyền;

c) Hồ sơ liệt sĩ;

d) Quyết định trợ cấp thờ cúng của Giám đốc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội."

Căn cứ vào quy định trên, khi ông nội bạn qua đời thì việc thờ cúng hai chú là liệt sỹ sẽ được giao cho người được các thành viên còn lại trong gia đình ủy quyền. Điều kiện để bố bạn được hưởng chế độ trợ cấp thờ cúng liệt sỹ là phải nhận được đồng ý từ phía 2 người con còn lại của ông nội bạn, được thể hiện thông qua biên bản ủy quyền. Lúc đó, gia đình bạn mới có đủ tư cách để hưởng chế độ trợ cấp thờ cúng liệt sỹ. Theo như thông tin mà bạn cung cấp, chú bạn không ký vào biên bản ủy quyền cho bố bạn, do đó bố bạn cũng không thể làm được hồ sơ hưởng chế độ trợ cấp thờ cúng liệt sỹ.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Lao động.