Tư vấn thủ tục đăng ký khai sinh cho con có yếu tố nước ngoài ?

Thưa luật sư! Cho em xin hỏi chút vấn đề như sau: chị em là công dân Việt Nam kết hôn vào năm 2015 với anh B, B la công dan nước X. sau khi kết hôn chị theo chồng về nước X sinh sống.Năm 2016 ,chị sinh được 1 đứa con.Sau đó hôn nhân bị đổ vỡ, chị đem con về Việt Nam. Vậy đứa bé sẽ mang quốc tịch gì? ( nước X xác định quốc tịch theo nguyên tắc huyết thống,nhưng chỉ công nhận đứa bé có quốc tịch nước này khi cả cha và mẹ đều có quốc tịch nước này). em xin chân thành cảm ơn. Mong sớm nhận được phản hồi từ quý luật sư ạ!

-Linh

Trả lời:

Do thông tin bạn cung cấp chưa đầy đủ nên chúng tôi chưa rõ bạn đã đăng ký khai sinh cho con tại nước X hay chưa? Khi đăng kí khai sinh đã chọn cho con là quốc tịch nào?

Trong trường hợp con bạn chưa được nhập quốc tịch nước X thì theo điều 16 Luật Quốc tịch năm 2014 thì quốc tịch của trẻ em khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam được xác định như sau:

1. Trẻ em sinh ra trong hoặc ngoài lãnh thổ Việt Nam mà khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là người không quốc tịch hoặc có mẹ là công dân Việt Nam còn cha không rõ là ai thì có quốc tịch Việt Nam.

2. Trẻ em khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam còn người kia là công dân nước ngoài thì có quốc tịch Việt Nam, nếu có sự thỏa thuận bằng văn bản của cha mẹ vào thời điểm đăng ký khai sinh cho con. Trường hợp trẻ em được sinh ra trên lãnh thổ Việt Nam mà cha mẹ không thỏa thuận được việc lựa chọn quốc tịch cho con thì trẻ em đó có quốc tịch Việt Nam.

Như vậy, trường hợp này để đăng ký quốc tịch Việt Nam cho con bạn cần có văn bản thỏa thuận giữa bạn và chồng cùng đồng ý chọn quốc tịch Việt Nam cho con. Khi đã có văn bản thỏa thuận bản sẽ có thể đăng ký khai sinh cho con theo thủ tục pháp luật quy định tại UBND xã nơi bạn thường trú.

 

Khai sinh muộn có bị xử phạt không ?

Thưa luật sư! La bạn em khai sinh trễ mất 3 năm. giờ muốn chỉnh lại cho đúng vậy có thể làm lại Được không ạ. nhờ luật sư tư vấn giúp em ạ

-Thinh Nguyen

Trả lời:

Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định về điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch

1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.

2. Cải chính hộ tịch theo quy định của Luật Hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá nhân trong Sổ hộ tịch hoặc trong bản chính giấy tờ hộ tịch và chỉ được thực hiện khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch.

Việc cải chính nội dung trong bản chính Giấy khai sinh, đặc biệt là cải chính ngày, tháng, năm sinh, chỉ được giải quyết đối với những trường hợp có đủ cơ sở để xác định rằng khi đăng ký khai sinh có sự sai sót do ghi chép của cán bộ Tư pháp hộ tịch hoặc do đương sự khai báo nhầm lẫn. Trường hợp yêu cầu cải chính nội dung trong bản chính Giấy khai sinh do đương sự cố tình sửa chữa sai sự thật đã đăng ký trước đây để hợp thức hóa hồ sơ, giấy tờ cá nhân hiện tại, thì không giải quyết.

Như vậy, theo các quy định nêu trên thì để cải chính cải chính năm trong bản chính Giấy khai sinh bạn cần có đủ cơ sở để xác định rằng khi đăng ký khai sinh có sự sai sót do về năm sinh do khai báo nhầm lẫn. Nếu không sẽ không đủ điều kiện để thay đổi.

 

Hỏi về thủ tục đổi tên khai sinh ?

Thưa luật sư: Tôi muốn đổi tên cho con vì tên con tôi trùng tên con chị gái tôi mà cháu này vừa mất. Giấy khai sinh của con tôi đã ép plastic, vậy có được làm bản khai sinh mới không? Nếu không thì sẽ phải làm như thế nào? Xin chân thành cảm ơn luật sư!

-Anh Ngoc Bui

Trả lời:

Trong trường hợp bạn muốn thay đổi tên cho con thì phải có sự đồng ý của cả vợ và chồng. Sự đồng tình này phải được thể hiện rõ trong tờ khai xin cải chính hộ tịch. Khi đã thỏa thuận được về việc đổi tên cho con giữa 2 vợ chồng thì bạn có thể tiến hành thủ tục cải chính hộ tịch như sau:

Người yêu cầu cải chính hộ tịch phải nộp tờ khai (theo mẫu quy định), xuất trình bản chính Giấy khai sinh của người cần cải chính hộ tịch và các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc cải chính hộ tịch.

Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu việc cải chính hộ tịch có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật thì cán bộ Tư pháp hộ tịch hoặc cán bộ Tư pháp của Phòng Tư pháp ghi vào sổ đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch và quyết định cho phép cải chính hộ tịch. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện ký và cấp cho đương sự một bản chính Quyết định cho phép cải chính hộ tịch. Bản sao Quyết định được cấp theo yêu cầu của đương sự.

Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 5 ngày. Nội dung và căn cứ thay đổi, cải chính hộ tịch phải được ghi chú vào cột ghi chú của Sổ đăng ký khai sinh và mặt sau của bản chính Giấy khai sinh.

 

Hỏi về thủ tục khai cấp lại, đính chính giấy Khai sinh?

Thưa luật sư!Tôi sinh 8-11-1969, có sổ gốc tại xã Trung Tú, Ứng Hòa HN. Nhưng do cha mẹ khai khai sinh kèm các bản sao đi học đều 8-11-1968, kể cả CMND và Sổ HK bây giờ, các bằng cấp , giấy tờ liên quan đều 1968. Vậy làm thủ tục trình tự thế nào?Tôi có đến UBND Trung tú, xin lại bản gốc (do bản GKS gốc cũ đã không còn) để lên huyện xin đính chính (theo tư vấn 1 anh bạn UBND huyện), tuy nhiên UBND xã ko muốn (sợ gì đó) ko cấp lại cho tôi GKS 1969 như gốc sổ?Vậy làm ơn công ty tư vấn giúp với ạ, cần căn cứ theo NĐ 123/2015 về hộ tịch hay theo Luật nào? Tôi xin chân thành cảm ơn.

-Du Van Toan

Trả lời:

Thủ tục cải chính hộ tịch được quy định như sau:

Người yêu cầu cải chính hộ tịch phải nộp tờ khai (theo mẫu quy định), xuất trình bản chính Giấy khai sinh của người cần cải chính hộ tịch và các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc cải chính hộ tịch.

Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu việc cải chính hộ tịch có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật thì cán bộ Tư pháp hộ tịch hoặc cán bộ Tư pháp của Phòng Tư pháp ghi vào sổ đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch và quyết định cho phép cải chính hộ tịch. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện ký và cấp cho đương sự một bản chính Quyết định cho phép cải chính hộ tịch. Bản sao Quyết định được cấp theo yêu cầu của đương sự. Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 5 ngày. Nội dung và căn cứ thay đổi, cải chính hộ tịch phải được ghi chú vào cột ghi chú của Sổ đăng ký khai sinh và mặt sau của bản chính Giấy khai sinh.

Việc cải chính nội dung trong bản chính Giấy khai sinh, đặc biệt là cải chính ngày, tháng, năm sinh, chỉ được giải quyết đối với những trường hợp có đủ cơ sở để xác định rằng khi đăng ký khai sinh có sự sai sót do ghi chép của cán bộ Tư pháp hộ tịch hoặc do đương sự khai báo nhầm lẫn. Trường hợp yêu cầu cải chính nội dung trong bản chính Giấy khai sinh do đương sự cố tình sửa chữa sai sự thật đã đăng ký trước đây để hợp thức hóa hồ sơ, giấy tờ cá nhân hiện tại, thì không giải quyết.

Như vậy, theo các quy định nêu trên thì để cải chính cải chính năm sinh trong bản chính Giấy khai sinh bạn cần có đủ cơ sở để xác định rằng khi đăng ký khai sinh có sự sai sót do về năm sinh do khai báo nhầm lẫn. Bạn căn cứ các quy định trên để làm thủ tục cải chính hộ tịch. 

 

Thay đổi tên trong giấy khai sinh ?

Xin chào luật sư. Tôi có vài thắc mắc về thay đổi tên trong giấy khai sinh, tôi mong luật sư có thể giải đáp giúp tôi trong trường hợp như sau: Tôi đã rời quê quán đã lâu, nay tôi muốn khai lại tên. Vậy tôi có thể đăng kí thay đổi tên nơi tôi đang cư trú hiện tại được không hay phải về nơi đăng kí khai sinh trước đó. Tôi xin cảm ơn! Rất mong được hồi âm sớm nhất của luật sư.
-Nam Phạm 

Trả lời:

Trong trường hợp bạn dưới 18 tuổi thì việc thay đổi tên của bạn phải có sự đồng ý của cha và mẹ. Nếu bạn đã đủ 18 tuổi trở lên thì bạn có quyền tự làm thủ tục yêu cầu thay đổi tên của mình.

Người yêu cầu cải chính hộ tịch phải nộp tờ khai (theo mẫu quy định), xuất trình bản chính Giấy khai sinh của người cần cải chính hộ tịch và các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc cải chính hộ tịch.

Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu việc cải chính hộ tịch có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật thì cán bộ Tư pháp hộ tịch hoặc cán bộ Tư pháp của Phòng Tư pháp ghi vào sổ đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch và quyết định cho phép cải chính hộ tịch. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện ký và cấp cho đương sự một bản chính Quyết định cho phép cải chính hộ tịch. Bản sao Quyết định được cấp theo yêu cầu của đương sự. 

Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 5 ngày. Nội dung và căn cứ thay đổi, cải chính hộ tịch phải được ghi chú vào cột ghi chú của Sổ đăng ký khai sinh và mặt sau của bản chính Giấy khai sinh.Việc thay đổi tên trong giấy khai sinh được thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi trước đây bạn đã đăng ký khai sinh. Tuy việc thay đổi này là quyền hợp pháp của bạn, nhưng nếu bạn đã là người trưởng thành nên sẽ có rất nhiều các giấy tờ, chứng thư pháp lý liên quan đến nhân thân của bạn. Do vậy để cải chính tất cả các giấy tờ này sẽ mất rất nhiều thời gian và khó tránh khỏi những phiền phức phát sinh. Đối với văn bằng chưa cấp thì bạn phải bổ sung văn bản thay đổi này ngay vào hồ sơ gốc để được cấp bằng với tên mới. Tốt nhất thì bạn nên đến trực tiếp các cơ quan đang quản lý hồ sơ của bạn để được hướng dẫn cụ thể.

Mọi vướng mắc trong lĩnh vực khai sinh hoặc đăng ký hộ tịch vui lòng gọi: 1900.6162 để được tư vấn trực tiếp tư luật sư.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh KHuê