Nay tôi muốn đăng ký hộ khẩu thường trú cho 2 con có được không? Nếu được thì thủ tục như thế nào?

Tôi xin chân thành cảm ơn luật sư !

Người gửi: Quockhanh

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật trực tuyến của Công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn đăng ký thường trú

Tư vấn thủ tục đăng ký thường trú, gọi: 1900.6162

Trả lời: 

(Câu hỏi đang được cập nhật câu trả lời)

 

 

 

 

Nội dung trả lời

Chào anh, cảm ơn anh đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Về vấn đề của anh, chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý

Luật cư trú năm 2006 

Luật cư trú năm 2006 sửa đổi bổ sung năm 2013 

Phân tích nội dung

Điều kiện đăng ký thường trú tại Hà Nội

Khoản 1 Điều 20 Luật cư trú sửa đổi bổ sung năm 2013 quy định: 

 “Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;"

Do quận Nam Từ Liêm không phải là quận nội thành nên không phải áp dụng theo quy định của Luật thủ đô. Theo như thông tin anh cung cấp thì hiện tại anh đang nghỉ hưu và hưởng chế độ hưu trí tại Nam Định.

Trong trường hợp này, căn nhà ở quận Nam Từ Liêm thuộc sở hữu của anh vì vậy việc hai con của anh sinh sống tại căn nhà đó sẽ được coi là có chỗ ở hợp pháp. Do hai con của anh đã sinh sống tại căn nhà đó từ tháng 5 năm 2013, tính đến nay là hơn 2 năm vì vậy hai con của anh có thể đăng ký thường trú ở quận Nam Từ Liêm.

Về thủ tục đăng ký thường trú:  (Điều 21 Luật cư trú năm 2006)

+) Hồ sơ đăng ký thường trú, bao gồm:

- Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;

- Giấy chuyển hộ khẩu (đối với các trường hợp phải cấp giấy chuyển hộ khẩu quy định tại khoản 2 Điều 28 Luật Cư trú).

Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp theo quy định tại Điều 5 Nghị định số 107/2007/NĐ-CP của Chính Phủ, trừ trường hợp được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình.

+) Sau đó nộp lên Công an quận Nam Từ Liêm. Thời hạn giải quyết là mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ.
Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của anh. Rất cảm ơn anh đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.
Trân trọng 
BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ