Người hỏi: H.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật hành chính, dân sự của Công ty Luật Minh Khuê.

Thủ tục đổi tên trong giấy khai sinh khi bị trùng tên với họ hàng ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

-Bộ luật Dân sự năm 2005

-Nghị định 158/2005/NĐ-CP về đăng ký và quản lý hộ tịch

Nội dung phân tích:

1. Các trường hợp được Quyền thay đổi họ, tên:

Theo Khoản 1 Điều 27 Bộ Luật  Dân sự 2005 quy định về Quyền thay đổi họ, tên như sau : 

" 1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định."

Như vậy, việc bạn có mong muốn thay đổi họ tên cho con bạn là hoàn toàn hợp pháp.

2. Thủ tục thay đổi họ, tên:

Căn cứ theo Điều 38 Nghị định 158/2005/NĐ-CP, hồ sơ xin thay đổi họ, tên bao gồm các giấy tờ sau:

- Tờ khai (theo mẫu quy định).

- Bản chính Giấy khai sinh của người cần thay đổi

- Giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi (trong trường hợp này là giấy tờ chứng minh con bạn bị trùng tên với bác họ như: chứng minh thư, giấy khai sinh...).

Có thể hiểu, công chứng là việc chứng nhận tính xác thực, tính hợp pháp của các loại giấy tờ, hợp đồng, .. bằng văn bản theo đúng quy định của pháp luật. Vì vậy, trong trường hợp nay, bạn cần công chứng hoặc chứng thực các giấy tờ liên quan đó chứ không phải chỉ sử dụng bản copy.

Đối với việc cán bộ UBND phường yêu cầu phải đưa người bác họ lên trình diện là để đối chiếu với những giấy tờ liên quan đến nhân thân người này. Vì vậy, việc yêu cầu bác họ có mặt tại UBND phường là hợp lý. 

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân Trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ