Nhưng em làm xong ( chỉ còn phần sửa chữa lại gạch nền nhà ) mà mới chỉ ứng được 28 triệu, em gọi điện nói thanh toán theo hợp đồng thì em mới sửa chữa, nhưng người bạn đó nói sửa chữa xong mới thanh toán, thế là em không sửa chữa phần lát gạch nền nhà. Vậy là bạn em cho người xuống sửa chữa và bàn giao công trình. Tính theo hợp đồng thì bạn em còn nợ lại em 70 triệu và không chịu trả tiền cho em. Theo Luật Sư thì em nên khởi kiện tại cơ quan nào và thủ tục như thế nào?

Em xin chân thành cảm ơn !

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của công ty luật Minh Khuê.

>> Luật sư tư vấn pháp luật dân sự gọi: 1900.1940
 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự số 33/2005/QH11 của Quốc hội

Bộ luật tố tụng dân sự năm 2004, sửa đổi bổ sung năm 2011

2. Nội dung tư vấn:

Bộ luật dân sự 2005 quy định:

Điều 518. Hợp đồng dịch vụ

Hợp đồng dịch vụ là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cung ứng dịch vụ thực hiện công việc cho bên thuê dịch vụ, còn bên thuê dịch vụ phải trả tiền dịch vụ cho bên cung ứng dịch vụ.

Điều 523. Quyền của bên cung ứng dịch vụ

Bên cung ứng dịch vụ có các quyền sau đây:

1. Yêu cầu bên thuê dịch vụ cung cấp thông tin, tài liệu và phương tiện;

2. Được thay đổi điều kiện dịch vụ vì lợi ích của bên thuê dịch vụ, mà không nhất thiết phải chờ ý kiến của bên thuê dịch vụ, nếu việc chờ ý kiến sẽ gây thiệt hại cho bên thuê dịch vụ, nhưng phải báo ngay cho bên thuê dịch vụ;

3. Yêu cầu bên thuê dịch vụ trả tiền dịch vụ.

Điều 524. Trả tiền dịch vụ

1. Bên thuê dịch vụ phải trả tiền dịch vụ theo thoả thuận.

2. Khi giao kết hợp đồng nếu không có thoả thuận về giá dịch vụ, phương pháp xác định giá dịch vụ và không có bất kỳ chỉ dẫn nào khác về giá dịch vụ thì giá dịch vụ được xác định căn cứ vào giá thị trường của dịch vụ cùng loại tại thời điểm và địa điểm giao kết hợp đồng.

3. Bên thuê dịch vụ phải trả tiền dịch vụ tại địa điểm thực hiện công việc khi hoàn thành dịch vụ, nếu không có thoả thuận khác.

4. Trong trường hợp dịch vụ được cung ứng không đạt được như thoả thuận hoặc công việc không được hoàn thành đúng thời hạn thì bên thuê dịch vụ có quyền giảm tiền dịch vụ và yêu cầu bồi thường thiệt hại.

Căn cứ vào các quy định trên, nếu trong hợp đồng thi công hai bên đã thỏa thuận đổ xong bê tông sàn mái được ứng 40% tiền thì bên thuê phải có trách nhiệm trả đầy đủ và đúng hạn số tiền này sau khi bạn đã hoàn thành công việc đổ bê tông sàn mái. 

Về việc bên thuê còn nợ bạn 70 triệu đồng, bạn có thể thỏa thuận yêu cầu bên thuê trả số tiền này. Nếu không thỏa thuận được thì bạn có quyền khởi kiện yêu cầu tòa án giải quyết theo trình tự thủ tục sau:

-Xác định thẩm quyền của tòa án:

Căn cứ Điều 33, Điều 34, Điều 35 thì đương sự có quyền yêu cầu Tòa án cấp Huyện nơi bị đơn cư trú, làm việc để khởi kiện yêu cầu Tòa án giải quyết nếu đương sự không ở nước ngoài, tài sản tranh chấp không ở nước ngoài và không cần phải ủy thác tư pháp cho cơ quan ở nước ngoài. Nếu đương sự ở nước ngoài hoặc tài sản tranh chấp ở nước ngoài hoặc cần phải ủy thác tư pháp cho cơ quan ở nước ngoài thì đương sự phải yêu cầu Tòa án cấp Tỉnh nơi bị đơn cư trú, làm việc để khởi kiện

-Nộp đơn khởi kiện: 

Hình thức, nội dung đơn khởi kiện được quy định tại điều 164, bộ luật tố tụng dân sự 2004 và được sửa đổi, bổ sung bởi luật tố tụng dân sự 2011 như sau:

“Điều 164. Hình thức, nội dung đơn khởi kiện 

1. Cá nhân, cơ quan, tổ chức khởi kiện phải làm đơn khởi kiện. 

2. Đơn khởi kiện phải có các nội dung chính sau đây: 

a) Ngày, tháng, năm làm đơn khởi kiện; 

b) Tên Tòa án nhận đơn khởi kiện; 

c) Tên, địa chỉ của người khởi kiện; 

d) Tên, địa chỉ của người có quyền và lợi ích được bảo vệ, nếu có; 

đ) Tên, địa chỉ của người bị kiện; 

e) Tên, địa chỉ của người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan, nếu có; 

g) Những vấn đề cụ thể yêu cầu Tòa án giải quyết đối với bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan; 

h) Họ, tên, địa chỉ của người làm chứng, nếu có. 

3. Người khởi kiện là cá nhân phải ký tên hoặc điểm chỉ; người khởi kiện là cơ quan, tổ chức thì đại diện hợp pháp của cơ quan, tổ chức đó phải ký tên và đóng dấu vào phần cuối đơn; trường hợp khởi kiện để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự thì đơn khởi kiện do người đại diện theo pháp luật của những người này ký tên hoặc điểm chỉ. Kèm theo đơn khởi kiện phải có các tài liệu, chứng cứ chứng minh cho yêu cầu của người khởi kiện là có căn cứ và hợp pháp. 

Trường hợp người khởi kiện không biết chữ, không nhìn được, không thể tự mình ký tên hoặc điểm chỉ thì phải có người làm chứng và người này phải ký xác nhận trước mặt người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã. Người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã chứng nhận trước mặt người khởi kiện và người làm chứng.”

Bạn có thể nộp kèm theo đơn khởi kiện các chứng cứ để chứng minh như: hợp đồng, biên bản giao nhận tiền đã thanh toán giữa các bên.

-Nộp tiền tạm ứng án phí: Sau khi nộp đơn khởi kiện, nếu như Tòa án thụ lí đơn thì sẽ có thông báo nộp tiền tạm ứng án phí và bạn phải tiến hành nộp tiền, lấy biên lai nộp tiền tạm ứng án phí và thự hiện các thủ tục tiếp theo sự hướng dẫn của cơ quan tòa án. 

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.1940 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật dân sự.