Chúng tôi lại ở mỗi người một tỉnh. Lên trong khoảng thời gian đi đăng ký khai sinh cho cháu cô ấy không nói với tôi mà tự ý đăng ký khai sinh cho con và cho cháu mang họ mẹ, nơi đăng ký là nơi cô ấy sinh sống. Cô ấy nuôi con được 15 tháng tuổi thì tôi mới biết cháu đã khai sinh và không được mang họ bố. Tôi đã đón cháu về chăm sóc tại nơi tôi đang sinh sống đến nay cháu đã được 21 tháng tuổi.

Nay tôi muốn làm thủ tục giấy tờ cho cháu và làm lại giấy khai sinh cho cháu mang họ của tôi nhưng bên nhà cô ấy chỉ đồng ý đưa tôi giấy khai sinh bản sao? Tôi có tìm hiểu và đọc được tại quý luật có tư vấn cho một vài trường hợp là phải làm thủ tục nhận con rồi thủ tục chuyển đổi họ tên và một vài vấn đề khác nữa nhưng tôi lại không biết phải bắt đầu từ mục nào trước và UBND tại nơi tôi cư trú có làm tất cả được không hay phải có cả UBND nơi cô ấy đã khai sinh cho cháu ban đầu chứng nhận nữa và để bắt đầu tôi phải chuẩn bị những thủ tục giấy tờ gì?

Tôi rất mong sớm nhận được sự tư vấn và hướng dẫn của quý luật sư.

Tôi xin chân thành cảm ơn.

Người gửi: Q.T

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật hôn nhân gia đình của Công ty Luật Minh Khuê.

Thủ tục làm làm lại giấy khai sinh cho con mang họ cha ? 

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gia đình gọi số: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn Luật Minh Khuê. Vấn đề của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự 2005

Nghị định 158/2005/NĐ-CP về Đăng ký và quản lý hộ tịch

Nghị định 06/2012/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về hộ tịch, hôn nhân và gia đình và chứng thực

Nội dung phân tích:

Trong trường hợp của bạn đầu tiên bạn sẽ làm thủ tục nhận cha cho con. Bạn có thể thực hiện tại UBND cấp xã nơi mà bạn đang cư trú. Cụ thể theo quy định tại Điều Điều 33 Nghị định 158/2005/NĐ-CP thì :Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người nhận hoặc người được nhận là cha, mẹ, con thực hiện đăng ký việc nhận cha, mẹ, con. Theo đó, ủy ban nhân dân xã nơi cư trú của bạn hoặc nơi cư trú của con sẽ có thẩm quyền đăng ký việc nhận cha, con cho bạn.

Về thủ tục:

Bước 1. Bạn chuẩn bị đầy đủ hồ sơ theo quy định.

Bước 2. Nộp hồ sơ tại  Ủy ban nhân dân cấp xã và nộp lệ phí.

Bước 3. Đến hẹn, bên nhận và bên được nhận là cha, mẹ, con mang phiếu hẹn đến nhận kết quả tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của Ủy ban nhân dân cấp xã.

Thành phần hồ sơ:

+ Tờ khai đăng ký nhận con

+ Văn bản đồng ý của người mẹ

+ Xuất trình bản chính hoặc bản sao Giấy khai sinh của người con.

+ Xuất trình bản chính chứng minh nhân dân, hộ khẩu của người nhận và người được nhận là cha, mẹ, con.

+ Xuất trình các giấy tờ, đồ vật hoặc các chứng cứ khác để chứng minh quan hệ cha, mẹ, con (nếu có).

Thời hạn giải quyết: 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ. Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 05 ngày.

Sau khi hoàn tất thủ tục nhận cha cho con thì bạn làm thủ tục đổi họ cho con như sau:

Điều 27 BLDS 2005 có quy định như sau:

Điều 27. Quyền thay đổi họ, tên  

1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

2. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

3. Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ.

Bạn phải nộp:

- Tờ khai (theo mẫu quy định)

- Xxuất trình bản chính Giấy khai sinh của các con bạn

- Các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi họ cho các con bạn.

Trong thời hạn 03 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu việc thay đổi họ cho các con bạn đã có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật, thì cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào Sổ đã đăng ký khai sinh trước đây và Quyết định về việc thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính. Chủ tịch UBND cấp xã ký và cấp cho bạn một bản chính Quyết định về việc thay đổi họ cho các con. Bản sao Quyết định được cấp theo yêu cầu của bạn. Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 05 ngày.

- Thẩm quyền : UBND cấp xã nơi đã đăng ký khai sinh cho con bạn trước đây.

Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp. Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua điện thoại gọi 1900.6162.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.