Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe do Bộ trưởng Bộ Công an ban hành

Thông tư 127/2013/TT-BTC quy định chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng lệ phí cấp giấy đăng ký và biển số phương tiện giao thông cơ giới đường bộ

2. Luật sư tư vấn:

Thưa luật sư, Mong nhận được thư luật sư: tôi có mua một xe máy hai bánh ở quận 5, bây giờ tôi muốn đứng tên xe tôi ở quận 8 ở Thành phố Hồ Chí Minh có khó khăn gì không? Chi phí gồm những gì? xin cảm ơn luật sư!

Căn cứ theo Điều 11 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe:

"Điều 11. Đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

d) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

2. Đăng ký sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển số để đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới."

Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp, bạn mua xe ở quận 5 và giờ muốn chuyển xe sang tên xe sang quận 8 Thành phố Hồ Chí Minh, do đó, việc sang tên của bạn là trong cùng một thành phố trực thuộc trung ương. Bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau:

- Giấy khai đăng ký xe;

- Giấy chứng nhận đăng ký xe;

- Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe: hợp đồng mua bán, chuyển nhượng xe;

- Chứng từ lệ phí trước bạ;

- Chứng minh thư nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.

Bạn chỉ phải nộp tiền lệ phí trước bạ đối với việc sang tên xe như sau:

Căn cứ Thông tư số 127/2013/TT-BTC quy định chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng lệ phí cấp giấy đăng ký và biển số phương tiện giao thông cơ giới đường bộ:

Mức thu lệ phí cấp giấy đăng ký và biển số phương tiện giao thông được thực hiện theo Biểu mức thu như sau: Đơn vị tính: đồng/lần/xe

Số TT

CHỈ TIÊU

Khu vực I

Khu vực II

Khu vực III

I

Cấp mới (đăng ký lần đầu tại Việt Nam) giấy đăng ký kèm theo biển số

     

1

Ô tô; trừ ô tô con dưới 10 chỗ ngồi (kể cả lái xe) không hoạt động kinh doanh vận tải hành khách áp dụng theo điểm 2 mục này

150.000 - 500.000

150.000

150.000

2

Xe ô tô con dưới 10 chỗ ngồi (kể cả lái xe) trở xuống không hoạt động kinh doanh vận tải hành khách

2.000.000 - 20.000.000

1.000.000

200.000

3

Sơ mi rơ móc đăng ký rời, rơ móc

100.000 - 200.000

100.000

100.000

4

Xe máy (theo giá tính lệ phí trước bạ)

a

Trị giá từ 15.000.000 đồng trở xuống

500.000-1.000.000

200.000

50.000

b

Trị giá trên 15.000.000 đến 40.000.000 đồng

1.000.000-2.000.000

400.000

50.000

c

Trị giá trên 40.000.000 đồng

2.000.000- 4.000.000

800.000

50.000

Riêng xe máy 3 bánh chuyên dùng cho người tàn tật

50.000

50.000

50.000

II

Cấp lại hoặc đổi giấy đăng ký

     

1

Cấp lại hoặc đổi giấy đăng ký kèm theo biển số

a

Ô tô; trừ ô tô con dưới 10 chỗ ngồi (kể cả lái xe) không hoạt động kinh doanh vận tải khách di chuyển từ khu vực có mức thu thấp về khu vực có mức thu cao thu theo điểm 2 mục I Biểu này

150.000

150.000

150.000

b

 Sơ mi rơ móc đăng ký rời, rơ móc

100.000

100.000

100.000

c

 Xe máy; Trừ xe máy di chuyển từ khu vực có mức thu thấp về khu vực có mức thu cao, áp dụng theo điểm 4 mục I Biểu này

50.000

50.000

50.000

2

Cấp lại hoặc đổi giấy đăng ký không kèm theo biển số ô tô, xe máy (nếu cấp lại biển số thì thu theo giá mua biển số thực tế)

30.000

30.000

30.000

III

Cấp giấy đăng ký và biển số tạm thời (xe ô tô và xe máy)

50.000

50.000

50.000

IV

Đóng lại số khung, số máy

50.000

50.000

50.000

Chào luật sư Em có vấn đề như sau mong luật sư giải đáp giúp ạ: Hai tháng trước em và bạn em có chung tiền mua một xe máy yamaha exciter giá 26 triệu (bạn em 20 triệu và em 6 triệu)..xe mua sang tay, giấy mua bán xe với chủ xe do em đứng tên mua bán và chưa có công chứng. Hiện tại xe do bạn em sử dụng, em xin hỏi luật sư nếu em lấy xe đó sử dụng thì có vi phạm pháp luật không và em có được quyền sử dụng xe đó không? Xin cảm ơn luật sư!

Theo như thông tin bạn cung cấp, bạn có chung tiền mua xe máy với người khác, do đó, bạn và người kia có thỏa thuận về việc mua xe chung. Do bạn không cung cấp đầy đủ thông tinn nên chúng tôi tư vấn như sau:

Trường hợp thứ nhất, bạn và người kia có thỏa thuận về việc sử dụng chiếc xe kia, có thỏa thuận rằng cả hai bên đều có quyền sử dụng chiếc xe, lúc này, bạn hoàn toàn cố quyền sử dụng chiếc xe đó mà không vi phạm pháp luật. Trường hợp hai bên thỏa thuận chỉ có mình bạn của bạn có quyền sử dụng xe thì bạn không được sử dụng chiếc xe này.

Trường hợp thứ hai, cả hai bạn không có thỏa thuận gì về việc sử dụng chiếc xe. Căn cứ vào hợp đồng mua bán xe thì bạn là người đứng ra mua bán với chủ xe, hợp đồng xe chưa có công chứng. Về nguyên tắc khi mua bán động sản phải đăng ký quyền sở hữu thì bạn phải tiến hành công chứng, chứng thực hợp đồng mua bán xe này thì hợp đồng mới có hiệu lực pháp luật. Bạn và người bạn của mình không có thỏa thuận gì thì trên giấy tờ mua bán xe do bạn đứng tên thì bạn hoàn toàn có quyền sử dụng chiếc xe này mà không vi phạm pháp luật.

Kính chào anh chị, Hiện tại em đang sở hữu giấy tờ chính chủ 01 xe máy, và đang có ý định mua thêm 01 xe máy mới. Anh chị cho em hỏi, theo pháp luật hiện hành, mình có được quyền cùng lúc sở hữu chính chủ từ 02 xe trở lên hay không? Em cảm ơn.

Theo quy định của pháp luật hiện nay, chưa có quy định nào cấm một cá nhân có quyền cùng lúc sở hữu chính chủ từ 02 xe trở lên. Do đó, bạn hoàn toàn có quyền mua thêm một xe máy mới khi đang sở hữu chính chủ một xe máy khác trước đó.

Thưa các anh/ chị công ty luật sư Minh Khuê. Nhờ các anh/ chi tư vấn giúp trường hợp của em. Em đang là sinh viên học tại Hà Nội (cụ thể trường em thuộc quận Thanh Xuân). Đợt vừa rồi em có mua 1 chiếc xe máy 30 triệu và đăng kí biển số tại Hải Dương và đứng tên em. Bây giờ em học và làm việc tại Hà Nội nên muốn đăng kí lại biển số xe máy tại Hà Nội để thuận tiện đi lại. Vậy em kính mong các anh/ chị luật sư tư vấn giúp em thủ tục và các lệ phí đăng kí lại biển số xe máy tại Hà Nội ạ. Em xin chân thành cám ơn!

Căn cứ theo quy định của Thông tư 15/2014/TT-BCA về đăng ký xe thì trường hợp của bạn chúng tôi phân tích như sau:

"Điều 12. Sang tên, di chuyển xe đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác

1. Tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe đến cơ quan đăng ký xe ghi trong giấy chứng nhận đăng ký xe để làm thủ tục, không phải đưa xe đến kiểm tra nhưng phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

Trường hợp di chuyển nguyên chủ đi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là tỉnh) khác, phải có quyết định điều động công tác hoặc Sổ hộ khẩu thay cho chứng từ chuyển quyền sở hữu xe.

Điều 13. Đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến

1. Chủ xe phải xuất trình giấy tờ quy định tại Điều 9 Thông tư này và nộp hồ sơ gồm:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

c) Giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này) và phiếu sang tên di chuyển kèm theo chứng từ chuyển quyền sở hữu xe quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

d) Hồ sơ gốc của xe theo quy định."

Như vậy, nếu bạn đã có hộ khẩu thường trú ở Hà Nội rồi thì bạn có thể tiến hành thủ tục di chuyển xe từ Hải Dương về Hà Nội. Bạn cần đến cơ quan công an nơi đang giữ hồ sơ gốc của xe để rút hồ sơ gốc, sau đó bạn chuẩn bị hồ sơ đến cơ quan công an quận Thanh Xuân để đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến.

Nếu bạn không có hộ khẩu thường trú ở Hà Nội thì bạn không thể tiến hành đăng ký xe ở Hà Nội được, trừ trường hợp là đăng ký xe mới lần đầu khi bạn mua xe ở Hà Nội và có giấy giới thiệu của trường mà bạn đang theo học thì bạn mới được mua xe có biển số Hà Nội.

Cho em hỏi em có mua 1 chiếc xe máy cũ của chính chủ, em có giấy viết tay của chủ và thanh toán số tiền 14 triệu (Giá trị xe là 17 triệu) và ghi rõ sau 07 ngày chủ sẽ rút hồ sơ gốc, nhưng quá 07 ngày mà chủ vẫn chưa rút hồ sơ gốc cho em, vậy em có quyền đòi tiền lại không ạ? em cảm ơn ạ!

Như thông tin mà bạn cung cấp, cả hai bên đã thỏa thuận được mua bán xe với số tiền đã thanh toán là 14 triệu đồng, sau 07 ngày chủ xe phải rút hồ sơ gốc cho bạn, nếu bạn có thỏa thuận trong giấy viết tay là nếu người bán sau 07 ngày không rút hồ sơ gốc cho bạn thì bên mua có quyền đòi lại số tiền đã đưa cho bên bán. Lúc này, bạn hoàn toàn có quyền đòi lại tiền. Ngược lại, trong trường hợp hai bên không thỏa thuận gì, căn cứ theo quy định của pháp luật, quá 07 ngày, bên bán vẫn chưa rút hồ sơ gốc cho bạn thì bạn có quyền thỏa thuận tiếp với bên bán để lấy hồ sơ gốc, trường hợp không thỏa thuận được bạn có quyền yêu cầu bên kia trả lại tiền, nếu họ không trả lại tiền bạn có quyền làm đơn khởi kiện lên Tòa án vì bên bán đã vi vi phạm nghĩa vụ trong hợp đồng là 07 ngày phải rút hồ sơ gốc mà lại không rút hồ sơ gốc.

Chào Luật sư, Em đang thắc mắc về trường hợp dưới đây, cũng đã hỏi bạn bè mà chưa nhận được câu trả lời chính xác lắm, mong luật sư giúp đỡ. Tháng 09/2015 em mua 1 chiếc xe hiệu Exicter của 1 người sống ở Sài Gòn, em người Quảng Trị. Giấy tờ mua bán đã đầy đủ, hồ sơ gốc em đã rút về tại nhà nhưng chưa chuyển ra công an tỉnh nơi em đăng ký hộ khẩu thường trú. 1) Vậy nếu bây giờ em muốn đổi sang biển số tỉnh quê em, thì em có phải về quê cùng với chiếc xe để làm hồ sơ cấp cà vẹt mới, biển số tỉnh mới không vậy ? 2) Điều kiện về quê khá khó khăn nên em có dự định nhờ người thân quen họ hàng có hộ khẩu thường trú trong Sài Gòn này đứng tên, vậy em có được phép làm hồ sơ mua bán tiếp nữa không vậy ? Mong luật sư giúp đỡ.

Theo như thông tin bạn cung cấp, bạn đã rút hồ sơ gốc của xe, căn cứ theo Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe, bạn phải về tỉnh nơi bạn đăng ký thường trú để tiến hành thủ tục đăng ký xe và thay biển số xe sang biển Quảng Trị. 

Khi bạn gặp khó khăn và có dự định nhờ người thân quen họ hàng có hộ khẩu thường trú trong Sài Gòn đứng tên thay, thì bạn cần phải làm hợp đồng mua bán chiếc xe này lần nữa hoặc hợp đồng tặng cho chiếc xe này cho người họ hàng kia để họ có giấy tờ để tiến hành thủ tục đăng ký xe mới tại Sài Gòn. Mọi vướng mắc pháp lý về việc mua bán xe máy cũng như thủ tục sang tên, nộp thuế...

Hãy gọi ngay: 1900.6162 để được luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Dân sự - Công ty luật Minh Khuê