Chồng em làm công an, trước đây đã nhập khẩu nhờ tại một gia đình có hộ khẩu thường trú tại phường Kim Liên và sau đó tách riêng ra một sổ hộ khẩu khác có cùng địa chỉ với nhà cho nhập khẩu nhờ. Vợ chồng em đã có nhà riêng tại phường Khương ĐÌnh nhưng hiện tại chưa có sổ đỏ. Vì thế em muốn luật sư tư vấn cho em thủ tục nhập khẩu của em và con em vào với sổ hộ khẩu của chồng em có được hay không? em xin cảm ơn!

Người gửi: Đ.T.H

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hành chính của Công ty Luật Minh Khuê,

Thủ tục nhập hộ khẩu như thế nào?

Tư vấn pháp luật về thủ tục nhập khẩu, gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến mục hỏi – đáp của công ty chúng tôi. Thắc mắc của bạn được giải đáp như sau:

Căn cứ pháp luật: 

Luật cư trú năm 2006

Theo quy định tại “Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

1. CCó chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột;

c) Người tàn tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

đ) Người thành niên độc thân về sống với ông, bà nội, ngoại;

3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản”

Theo thông tin được cung cấp từ bạn, thì chồng bạn đã tách riêng hộ khẩu khác có cùng địa chỉ với nhà nhập khẩu nhờ.  Do vậy theo quy định tại khoản 1 Điều 20 nêu trên thì gia đình bạn thuộc trường hợp được đăng ký thường trú tại Hà Nội. Tuy nhiên, do căn nhà gia đình bạn đang ở  là nhà ở nhờ của cá nhân nên khi đăng ký thường trú tại Hà Nội phải được người cho ở nhờ  đồng ý bằng văn bản. Bên cạnh đó, bạn và con bạn là những người thuộc trường hợp xin nhập vào hộ khẩu quy định tại điểm a khoản 2 Điều 20 nêu trên.  Như vậy, bạn có thể nhập khẩu cho bạn và con bạn vào sổ hộ khẩu của chồng. Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

- Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu

- Bản khai nhân khẩu

- Giấy chuyển hộ khẩu (đối với các trường hợp phải cấp giấu chuyển hộ khẩu)

- Giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp (trừ trường hợp được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập hộ khẩu)

Khi đi làm thủ tục đăng ký thường trú  bạn phải xuất trình bản chính , giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp, nộp bản sao cho cơ quan đang ký cư trú

Nơi tiếp nhận hồ sơ: Cơ quan công an quận nơi chồng bạn có chỗ ở hợp pháp

Thời hạn: 15 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.
Trân trọng./.
Bộ phận tư vấn luật - Công ty luật Minh Khuê