Vậy cho tôi hỏi tôi nên làm thế nào? Vì theo Thông tư 124(30/8/2011) và Thông tư 34 ( ngày 28/3/2013) thì xe tôi mua không thuộc diện đóng Thuế trước bạ khi công ty đổi tên,và danh mục chuyển đổi tài sản của công ty sẽ lấy ở đâu, ai xác nhận để gửi về cơ quan Thuế yêu cầu?

Tôi xin chân thành cám ơn Luật sư!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật thuế của Công ty Luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn pháp luật thuế gọi: 1900.6162

Trả lời:

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Thông  số 124/2011/TT-BTC của Bộ Tài chính : Hướng dẫn về lệ phí trước bạ

2.Nội dung tư vấn

Khoản 18 Điều 3 Thông tư số 124/2011/TT-BTC của Bộ Tài chính quy định về các trường hợp không phải đóng thuế trước bạ:

Tài sản của tổ chức, cá nhân đã nộp lệ phí trước bạ phải đăng ký lại quyền sở hữu sử dụng do việc chia, tách, cổ phần hoá, hợp nhất, sáp nhập, đổi tên tổ chức theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Trường hợp đổi tên đồng thời đổi chủ sở hữu tài sản, tài sản phải đăng ký lại với cơ quan nhà nước có thẩm quyền, phương tiện phải đổi biển kiểm soát thì chủ tài sản phải nộp lệ phí trước bạ.

Theo thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi,hiện tại bạn có mua 1 ô-tô 5 chỗ từ 1 doanh nghiêp. Xe này sản xuất năm 2005.Đến năm 2007 doanh nghiệp đổi tên từ công ty TNHH sang công ty Cổ phần, vẫn do 1 chủ cũ. Sau khi công ty rút hồ sơ,bạn mang đi đóng thuế trước bạ vào tên mình. Và bên cơ quan Thuế yêu cầu bạn phải có giấy nộp thuế trước bạ khi công ty đổi tên,và danh mục chuyển đổi tài sản khi công ty đổi tên. Trong trường hợp này, doanh nghiệp bạn mua xe đổi tên từ công ty TNHH sang công ty Cổ phần, vẫn do chủ cũ, chủ sở hữu tài sản vẫn không đổi. Do đó tài sản là chiếc xe ô-tô bạn mua không thuộc diện đóng thuế trước bạ.  

Về danh mục chuyển đổi tài sản của công ty, bạn cần làm việc với ban lãnh đạo công ty Cổ phần( chủ cũ của chiếc xe ô-tô) để xin danh mục chuyển đổi tài sản chi tiết.Danh mục sẽ được soạn thành văn bản và có dấu xác nhận của công ty để nộp lên cơ quan Thuế.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Thuế.