Nay tôi muốn làm lại giấy khai sinh đổi lại họ con gái của tôi qua họ tôi. Người chồng cũ của vợ tôi họ đồng ý và ủng hộ tôi không có sự tranh chấp nào con gái tôi đã vào lớp 1.

Vậy xin hỏi luật sư Minh Khuê: Tôi có đổi họ con gái của tôi qua họ của tôi được không? Cần làm những thủ tục như thế nào xinh luật sư Minh Khuê Tư vấn cho ?

Dạ xin cảm ơn thật nhiều !

 

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự 2015

Luật Hộ tịch 2014

Nghị định 123/2015/NĐ-CP 

2. Luật sư tư vấn:

Điều 27 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về quyền thay đổi họ như sau:

1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

b) Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;

c) Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;

d) Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;

đ) Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

e) Thay đổi họ theo họ của vợ, họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;

g) Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;

h) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

2. Việc thay đổi họ cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

3. Việc thay đổi họ của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ cũ.

Căn cứ theo quy định trên, bạn có quyền thay đổi họ cho con sang họ của mình nếu có chứng cứ chứng minh quan hệ cha con ( xét nghiệm ADN) , tức là bạn cần phải làm thủ tục cha nhận con trước sau đó mới có thể làm thủ tục cải chính hộ tịch cho con. Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định về điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch

1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.

2. Cải chính hộ tịch theo quy định của Luật Hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá nhân trong Sổ hộ tịch hoặc trong bản chính giấy tờ hộ tịch và chỉ được thực hiện khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch.

Hồ sơ cải chính hộ tịch gồm các giấy tờ như sau:

- Tờ khai ( theo mẫu) tại Ủy ban nhân dân xã

- Bản chính giấy khai sinh của con bạn.

- Các giấy tờ liên quan làm căn cứ cho việc thay đổi. ( giấy xét nghiệm ADN, giấy xác nhận quan hệ cha con,...) 

Hồ sơ được nộp tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký khai sinh cho con bạn trước đây.

Mọi vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.1940 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Dân sự - Công ty luật Minh Khuê