Nhưng vì không biết nên sau này khi làm lại CMND thì mình làm là 1972, vì thế nên hồ sơ Đảng, và bằng cao đẳng dược của mình là 1972, giấy tờ của các con cũng khai 1972, Giờ mới phát hiện ra, Cho mình hỏi mình có thể thay đổi thông tin năm sinh trong hồ sơ BHXH được không? Nếu không thì cách giả quyết nào khác không ạ?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật bảo hiểm xã hội của Công ty luật Minh Khuê,

>>  Tư vấn cấp lại sổ bảo hiểm xã hội, gọi: 1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn, chúng tôi xin giải đáp câu hỏi của bạn như sau:

Theo Điều 61 Quy định quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế ban hành kèm theo Quyết định số 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam, thì người tham gia BHXH, BHTN chỉ được cấp lại sổ BHXH trong trường hợp sổ BHXH bị mất, hỏng hoặc thay đổi, cải chính họ tên, ngày tháng năm sinh đã ghi trên sổ BHXH. 

Như vậy, bạn có thể yêu cầu cấp lại sổ BHXH với lý do thay đổi ngày tháng năm sinh ghi trên sổ BHXH.

Thành phần hồ sơ yêu cầu bao gồm:

- Người tham gia BHXH tự nguyện:

+ Đơn đề nghị của người tham gia (mẫu D01-TS).

+  Sổ BHXH.

+  Hồ sơ, giấy tờ liên quan đến việc điều chỉnh (hồ sơ gốc, bản chính giấy khai sinh…).

- Người tham gia BHXH bắt buộc, BHTN: 

+ Đơn đề nghị của người tham gia (mẫu D01-TS).

+  Sổ BHXH.

+  Hồ sơ, giấy tờ liên quan đến việc điều chỉnh (hồ sơ gốc, bản chính giấy khai sinh…).

+  Văn bản đề nghị (mẫu D01b-TS) của đơn vị nơi đang làm việc hoặc đơn vị quản lý trước khi ngừng việc hoặc đơn vị quản lý cấp trên trong trường hợp đơn vị cũ đã phá sản, giải thể.

+ Văn bản đính chính các loại hồ sơ, giấy tờ của đơn vị quản lý và cơ quan có thẩm quyền.

- Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật lao động - Công ty luật Minh Khuê