Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Công ty luật Minh Khuê.

Thực hiện nghĩa vụ quân sự xong có xin ở lại phục vụ tiếp được không ?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định 18/2007/NĐ-CP của Chính phủ về quân nhân chuyên nghiệp trong Quân đội nhân dân Việt Nam 

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ khoản 2 Điều 6 Nghị định 18/2007/NĐ-CP:

"2. Điều kiện xét chuyển sang phụ vụ theo chế độ quân nhân chuyên nghiệp:

a) Khi Quân đội nhân dân Việt Nam có nhu cầu;

b) Hạ sĩ quan, binh sĩ hết hạn phục vụ tại ngũ có trình độ chuyên môn, kỹ thuật và tự nguyện;

c) Công nhân, viên chức quốc phòng có trình độ chuyên môn, kỹ thuật, được huấn luyện quân sự theo quy định của Bộ Quốc phòng và tự nguyên;

d) Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam khi chức vụ đang đảm nhiệm không còn nhu cầu bố trí sĩ quan;

đ) Công dân có trình độ chuyên môn, kỹ thuật ngoài độ tuổi nhập ngũ quy định tại Điều 12 của Luật Nghĩa vụ quân sự, được động viên vào Quân đội.".

Như vậy do bạn không nêu rõ trình độ chuyên môn và kỹ thuật và việc bạn được huấn luyện quân sự như thế nào nên bạn có thể tham khảo thông tin trên để xem xét điều kiện của mình.

Tham khảo bài viết liên quan:

Bị bệnh Gout có được hoãn nghĩa vụ quân sự không ?

Điều kiện về sức khỏe để thực hiện nghĩa vụ quân sự như thế nào ?

Đã bị loại khi khám nghĩa vụ quân sự có được gọi nhập ngũ nữa không ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Dân sự.