Sau 1 năm thì bố tôi có trả được 10.000.000đ, cho đến năm sau thì ông chủ tiệm cầm đồ lợi dụng lúc gia đình đang gặp khó khăn với bố tôi không am hiểu về pháp luật nên đã đưa ra tổng số tiền bố tôi phải trả là 50.000.000đ. Vì bố tôi không xoay sở ra được số tiền ấy cho nên ông chấp nhận mấy chiếc xe nhưng ông chủ tiệm vẫn khăng khăng đòi lấy cho bằng được 50.000.000đ và đe dọa nếu bố tôi không trả đủ số tiền sẽ khởi kiện. vậy tôi xin hỏi luật sư là qui định của luật cầm cố 1.000.000đ thì tiền lãi bao nhiêu. Và nếu như theo qui tắc của cầm đồ thì không đủ tiền trả thì tài sản mình cầm cố sẽ mất, nhưng số tiền mà ông chủ tiệm đòi trên bố tôi có phải trả không vì là giao dịch bằng miệng thì có sai không?

Tôi xin chân thành cám ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê.

>> Luật sư tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến (24/7) gọi số1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự số 33/2005/QH11 của Quốc hội

Quyết định số 2868/QĐ-NHNN về mức lãi suất cơ bản bằng đồng Việt Nam của Thống đốc Ngân hàng Nhà nước

2. Nội dung phân tích:

Căn cứ theo quy định của Bộ luật dân sự 2005 đối với trường hợp cầm cố tài sản,

"Điều 327. Hình thức cầm cố tài sản
 Việc cầm cố tài sản phải được lập thành văn bản, có thể lập thành văn bản riêng hoặc ghi trong hợp đồng chính."

Theo đó, việc cầm cố xe máy giữa bố bạn với ông chủ cửa hàng là hợp đồng miệng, không phù hợp với quy định pháp luật vì trường hợp nầy bắt buộc phải lập hợp hhồng bằng văn bản. Vậy đây là giao dịch dân sự vô hiệu.

Căn cứ vào Điều 127 Bộ luật dân sự quy định:

"Điều 137. Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu  

1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.

2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường."

Vậy lúc này 2 bên hoàn trả cho nhau những gì đã nhận: ông chủ cửa hàng trả lại xe máy cho bố bạn còn bố bạn trả lại 20.000.000 đồng cho ông chủ cửa hàng.

Khoản 1 Điều 476 Bộ luật Dân sự 2005 có quy định về lãi suất vay như sau: “Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng”. Theo Quyết định 2868/QĐ-NHNN 29/11/2010 của Ngân hàng Nhà nước, kể từ ngày 01 tháng 12 năm 2010, lãi suất cơ bản là 9%/ năm.
 
Như vậy, lãi suất do các bên thỏa thuận sẽ không được vượt quá: 9% x 150% = 13,5%/ năm
 
Lãi suất cho vay tối đa trung bình một tháng sẽ là: 13,5 :12 = 1,125%/tháng, tương ứng mức lãi suất tính theo ngày: 13,5 : 365 = 0,037%/ngày (làm tròn chữ số thập phân thứ 3)

Hợp đồng vay tiền với số tiền cho vay là 1 triệu VND thì mức lãi suất tối đa mà các bên có thể thỏa thuận khi vay tiền là:

+ Số tiền lãi suất năm là: 1 triệu x 150 % = 135.000/năm

+ Tương ứng là 11.250 VND /tháng và 370 VND/ngày

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư lao động - Công ty luật Minh Khuê