Người con trai đi bộ đội, sau đó có lấy vợ nhưng chưa kịp sinh con, anh lại đi chiến đấu và hy sinh tại Mặt trận Quảng Trị 1972. Trường hợp này bà Nguyễn Thị Tịnh có đủ tiêu chuẩn phong tặng Mẹ Việt Nam Anh hùng không?

Xin Luật sư vui lòng cho biết.

Xin trân trọng cảm ơn!

Người hỏi: Ông Cao Xuân Lịch

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê.

Tiêu chuẩn phong tặng danh hiệu Bà Mẹ Việt Nam anh hùng ?

Luật sư tư vấn quy định phong tặng Bà Mẹ Việt Nam anh hùng, gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Pháp lệnh 05/2012/UBTVQH

Nghị định số 56/2013/NĐ-CP

Nội dung phân tích:

Điều 2 Pháp lệnh 05/2012/UBTVQH có quy định:

“Điều 2

Những bà mẹ thuộc một trong các trường hợp sau đây được tặng hoặc truy tặng danh hiệu “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”:

1. Có 2 con trở lên là liệt sĩ;

2. Chỉ có 2 con mà 1 con là liệt sĩ và 1 con là thương binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

3. Chỉ có 1 con mà người con đó là liệt sĩ;

4. Có 1 con là liệt sĩ và có chồng hoặc bản thân là liệt sĩ;

5. Có 1 con là liệt sĩ và bản thân là thương binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.”

Trường hợp bà Nguyễn Thị Tịnh không đáp ứng một trong các điều kiện quy định tại Điều 2 nên bà không thuộc đối tượng phong tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước Bà mẹ Việt Nam anh hùng

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT