Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của công ty luật Minh Khuê.

Tố cáo bố ghi lô đề có được không và thủ tục như thế nào ?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Minh Khuê. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý

Bộ luật Hình sự năm 2009

Bộ luật Tố tụng hình sự năm 2003

2. Nội dung phân tích:

Ghi lô, đề là một hình thức cá độ và được thua bằng tiền, theo quy định của pháp luật thì ghi lô, đề là một hình thức trá hình của tội đánh bạc, gá bạc trái phép. Điều 248 Bộ luật Hình sự năm 2009 quy định :

"1.Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2.Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3.Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng"

Trong bài viết bạn gửi đến công ty, bạn có nói bố bạn là người ghi lô để và mỗi buổi chiều bố bạn lại cầm về gần 10 triệu đồng. Hành vi ghi lô đề của bố bạn là hành vi đánh bạc, trong đó số tiền đánh bạc của bố bạn thường là gần 10 đồng.. Do đó bố  bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc theo điều 248 Bộ luật hình sự

Căn cứ theo điều 101 Bộ luật Tố tụng hình sự năm 2003  quy định:

" Công dân có thể tố giác tội phạm với Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án hoặc với các cơ quan khác, tổ chức. Nếu tố giác bằng miệng thì cơ quan, tổ chức tiếp nhận phải lập biên bản và có chữ ký của người tố giác.Cơ quan, tổ chức khi phát hiện hoặc nhận được tố giác của công dân phải báo tin ngay về tội phạm cho Cơ quan điều tra bằng văn bản."

Theo quy định của pháp luật thì bất kì cá nhân là người Việt Nam đều có quyền tố giác hành vi phạm tội đến cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án. Như vậy bạn có thể tố giác hành vi phạm tội của bạn với cơ quan công an.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn dịch vụ tư vấn của Công ty chúng tôi. Nếu còn thắc mắc bạn vui lòng liên hệ qua địa chỉ email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email hoặc tổng đài luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến, gọi  1900.6162  để được tư vấn

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty luật MInh KHuê