Ngày 20/7/2011, khi đến nhận nhà ông A phát hiện ngôi nhà không giống như thỏa thuận hợp đồng, do đó ông H gửi đơn kiện công ty B tới Tòa án nhân dân quận Hải Châu . Công ty B phản đối vì cho rằng hợp đồng hai bên đã thỏa thuận mọi tranh chấp xảy ra sẽ được giải quyết tại trung tâm trọng tài Đà Nẳng.

Tôi muốn hỏi:

1. Trung tâm trọng tài Đà Nẳng có thẩm quyền giải quyết vụ án trên hay không? Vì sao

2. Tòa án nhân dân quận Hải Châu thụ lí vụ án trên thì có đúng pháp luật hay không? Vì sao?

Xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập bởi chuyên mục tư vấn luật dân sự của công ty luật Minh Khuê.

Thẩm quyền giải quyết tranh chấp phát sinh từ hợp đồng

Tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến qua tổng đài gọi: 1900.6162.

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật trọng tài thương mại 2010 

2. Nội dung phân tích

2.1. Trung tâm trọng tài Đà Nẳng có thẩm quyền giải quyết vụ án trên hay không? 

Đầu tiên, cần khẳng định tranh chấp giữa ông A và công ty B là "tranh chấp phát sinh giữa các bên trong đó ít nhất một bên có hoạt động thương mại" nằm trong thẩm quyền giải quyết của trọng tài (Điều 2 Luật trọng tài thương mại). Tiếp theo, trong hợp đồng giữa hai bên đã có thỏa thuận mọi tranh chấp xảy ra sẽ được giải quyết tại trung tâm trọng tài Đà Nẳng giữa các bên đã có thỏa thuận trọng tài (Khoản 2 Điều 3).

Cũng theo Luật trọng tài thương mại, "tranh chấp được giải quyết bằng Trọng tài nếu các bên có thoả thuận trọng tài", "Trong trường hợp các bên tranh chấp đã có thoả thuận trọng tài mà một bên khởi kiện tại Toà án thì Toà án phải từ chối thụ lý, trừ trường hợp thoả thuận trọng tài vô hiệu hoặc thoả thuận trọng tài không thể thực hiện được." (Điều 5, Điều 6)
Từ những cơ sở trên, nếu thỏa thuận trọng tài giữa ông A và công ty B không rơi vào các trường hợp vô hiệu quy định tại Điều 18 Luật Trọng tài thương mại hoặc thỏa thuận trọng tài không thể thực hiện được, thì tranh chấp sẽ được giải quyết tại trung tâm trọng tài TP Đà Nẵng như trong thỏa thuận trọng tài. 

"Điều 18. Thoả thuận trọng tài vô hiệu

1. Tranh chấp phát sinh trong các lĩnh vực không thuộc thẩm quyền của Trọng tài quy định tại Điều 2 của Luật này.

2. Người xác lập thoả thuận trọng tài không có thẩm quyền theo quy định của pháp luật.

3. Người xác lập thoả thuận trọng tài không có năng lực hành vi dân sự theo quy định của Bộ luật dân sự.

4. Hình thức của thoả thuận trọng tài không phù hợp với quy định tại Điều 16 của Luật này.

5. Một trong các bên bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép trong quá trình xác lập thoả thuận trọng tài và có yêu cầu tuyên bố thoả thuận trọng tài đó là vô hiệu.

6. Thỏa thuận trọng tài vi phạm điều cấm của pháp luật."

2.2.  Tòa án nhân dân quận Hải Châu thụ lí vụ án trên thì có đúng pháp luật hay không? 

Tòa án nhân dân quận Hải Châu chỉ có quyền thụ lý vụ án trên nếu thỏa thuận trọng tài vô hiệu hoặc thỏa thuận trọng tài không thể thực hiện. Điều này cũng có nghĩa là khi thỏa thuận trọng tài này hợp pháp thì Tòa án phải từ chối thụ lý đơn kiện của ông A; nếu tòa án thụ lý sẽ là trái quy định của pháp luật.

Trân trọng./
Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê