Năm nay tôi 25 tuổi đã tốt nghiệp đại học và năm nay là năm cuối cùng thì theo luật nghĩa vụ quân sự 2005 sẽ hết độ tuổi đi nghĩa vụ. Vậy tôi xin được hỏi: từ năm 2016, khi luật nghĩa vụ quân sự 2015 có hiệu lực thì tôi có phải đi nghĩa vụ quân sự nữa không?. Xim cảm ơn luật sư! 

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của công ty Luật Minh Khuê

Tốt nghiệp đại học có phải đi nghĩa vụ quân sự ? 

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời

 

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi thắc mắc tới Công ty Luật Minh Khuê chúng tôi. Với những thông tin mà bạn cung cấp, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau

Căn cứ pháp lý

Luật nghĩa vụ quân sự 2015

Nội dung tư vấn 

Theo quy định tại hoản 3 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 thì đối tượng được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự gồm " Công dân đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo" và cũng theo quy định tại Điều 30 Luật này thì độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự được quy định như sau "Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi "

Như vậy, năm 2015 bạn thuộc đối tượng tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự nhưng đến năm 2016 bạn đã tốt nghiệp đại học - nghĩa là lí do tam hoãn không còn nữa- mà bạn vẫn nằm trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự nên vẫn có thể phải chấp hành lệnh thực hiện nghĩa vụ quân sự. Bạn sẽ tiếp tục được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự nếu thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015: 

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

"1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo"

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi dành cho quý khách hàng, ý kiến tư vấn dựa trên những quy định của pháp luật và thông tin mà khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra sự tư vấn là để cá nhân, tổ chức tham khảo. nếu còn vấn đề thắc mắc bạn có thể liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900.6162 để được tư vấn pháp luật trực tiếp.

TRÂN TRỌNG./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT DÂN SỰ.