Nhưng phần trả lời của công ty Luật bên dưới là: Trẻ em trên 12 tuổi đi quốc tế cần giấy theo mẫu cam kết cho người đại diện hợp pháp. Mà người đại diện hợp pháp có nghĩa là thế nào? Có khác gì giấy ủy quyền hợp pháp?

Trường hợp con trai tôi, 13 tuổi, có hộ chiếu, có vé máy bay Vietnam Airline bay từ Anh về Việt Nam. Con trai tôi có được đi một mình không? Nếu cháu đi cùng người lớn không phải là cha mẹ thì có được không? Nếu phải làm giấy tờ cam kết thì giấy tờ cam kết của bố mẹ đang ở Việt Nam thì phải làm thế nào?

Trân trọng cảm ơn.

Người gửi: P.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê. 

Trẻ 13 tuổi có được đi máy bay một mình ? 

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi số: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn đã gửi thắc mắc đến Công ty Luật Minh Khuê chúng tôi, căn cứ vào những thông tin bạn cung cấp xin tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự năm 2005 

2. Nội dung tư vấn:

Thứ nhất về vấn đề giấy cam kết của người đại diện hợp pháp.

Người đại diện hợp pháp là người đại diện theo pháp luật hoặc người đại diện theo ủy quyền.

Điều 141 Bộ luật dân sự quy định về người đại diện theo pháp luật như sau: 

"Người đại diện theo pháp luật bao gồm:

  1.Cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

  2.Người giám hộ đối với người được giám hộ;

  3.Người được Tòa án chỉ định đối với người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

  4.Người đứng đầu pháp nhân theo quy định của điều lệ pháp nhân hoặc quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

  5.Chủ hộ gia đình đối với hộ gia đình;

  6.Tổ trưởng tổ hợp tác đối với tổ hợp tác;

  7.Những người khác theo pháp luật quy định."

Điều 142 Bộ luật dân sự 2005 quy định về người đại diện theo ủy quyền như sau :

" 1.Đại diện theo ủy quyền là đại diện được xác lập theo sự ủy quyề giữa người đại diện và người được đại diện.

   2.Hình thức ủy quyền do các bên thỏa thuận, trừ trường hợp pháp luật quy định việc ủy quyền phải được lập thành văn bản".

Trong trường hợp đối với trẻ em thì người dại diện hợp pháp có thể là cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi hoặc người giám hộ.

Giấy cam kết của người đại diện hợp pháp là giấy cam kết vận chuyển giữa hãng hàng không và người đại diện theo pháp luật của hành khách đó như cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi hoặc người giám hộ. Giấy này không bắt buộc phải có xác nhận của chính quyền địa phương và các cơ quan chức năng.

Thứ hai về trường hợp của con trai bạn 

Để giải đáp thắc mắc của bạn về việc con trai bạn có được phép đi máy bay một mình không và cần những giấy tờ gì bạn có thể tham khao bài tư vấn sau của chúng tôiCác giấy tờ cần thiết khi đưa trẻ dưới 14 tuổi đi máy bay ?

Theo đó con trai bạn13 tuổi nên hoàn toàn có thể đi một mình nhưng phải có giấy khai sinh và bản cam kết( theo mẫu ) của người đại diện hợp pháp. Trường hợp đi cùng với người lớn thì không nhất thiết phải là cha mẹ mà có thể là bất kì người lớn nào trên 18 tuổi.

Về việc làm giấy tờ cam kết khi bố mẹ đang ở Việt Nam:Theo quy định của cục hàng không Việt Nam thì giấy tờ cam kết phải do người đại diện hợp pháp của trẻ em tiến hành làm với bên hàng không. Mà trong trường hợp này người đại diện hợp pháp của con trai bạn là hai vợ chồng bạn, mặc dù đang ở Việt Nam nhưng bạn vẫn có thể đặt mua vé ở Việt Nam và thưc hiện các cam kết trên với hãng hàng không Vietnam Airline tại Việt Nam cho con bạn. 

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi. Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm.

Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email  Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900 6162.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh KHuê