Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật Dân sự của Công ty luật Minh Khuê.

Di sản thừa kế ?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự số 33/2005/QH11

2. Luật sư tư vấn:

Do bạn không nói rõ bà nội của bạn bạn mất đi có để lại di chúc hay không do đó chúng tôi sẽ tư vấn cho bạn như sau:

- Nếu bà nội bạn của bạn có để lại di chúc như vậy di sản sẽ được chia thừa kế theo di chúc nhưng bạn cũng cần phải lưu ý một vấn đề sau, đó là những người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc. Điều 669 Bộ luật Dân sự quy định:

"Điều 669. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc  

Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động"

- Nếu bà nội bạn của bạn không để lại di chúc thì di sản thừa kế sẽ được chia theo pháp luật, Điều 675 Bộ luật Dân sự quy định:

"Điều 675. Những trường hợp thừa kế theo pháp luật

1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong những trường hợp sau đây:

a) Không có di chúc;.."

Di sản thừa kế của bà nội bạn của bạn sẽ được chia cho những người sau đây, Điều 676 Bộ luật Dân sự quy định:

"Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật  

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại...."

Như vậy, nếu bà nội bạn mất mà để lại di chúc, nếu di chúc này là hợp pháp thì di sản thừa kế sẽ được định đoạt theo di chúc. Trong trường hợp bà nội không để lại di chúc, hoặc có lập di chúc, nhưng di chúc không hợp pháp thì lúc này di sản của bà sẽ được chia cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất lúc này là ông nội, nếu ông nội từ chối nhận di sản thì lúc này di sản do bà nội để lại sẽ được chia cho hàng thừa kế thứ hai, là các cháu của mình

Tham khảo bài viết liên quan:

Di sản thừa kế ?

Mua lại phần thừa kế của các đồng thừa kế?

Hưởng di sản thừa kế thừa kế theo pháp luật ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật Dân sự.