Đến tháng 12/2012 tôi xin thôi việc. Tôi trở về quê dự tuyển và đã trúng tuyển tại trường đang hưởng chế độ bãi ngang ven biển. Vậy tôi có được hưởng chế độ thu hút theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP hay không? Và theo Nghị định 19/2013 thì tôi có tiếp tục được hưởng chế độ thu hút hay không?

Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư

Người gửi: Huỳnh Văn Xuân

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn chính sách ưu đãi giáo dục cho hộ dân sống tại bãi ngang ven biển ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:   1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định 61/2006/NĐ-CP về chính sách đối với nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục công tác ở trường chuyên biệt, ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn

Nghị định 116/2010/NĐ-CP về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức công tác ở vùng đặc biệt khó khăn.

Nghị định 19/2013/NĐ-CP về chính sách đối với nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục công tác ở vùng đặc biệt khó khăn.

2. Nội dung phân tích:

Điều 4 Nghị định 116/2010/NĐ-CP quy định:

"Điều 4. Phụ cấp thu hút

1. Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% tiền lương tháng hiện hưởng, bao gồm: mức lương chức vụ, ngạch, bậc hoặc cấp hàm và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, nếu có.

2. Thời gian hưởng phụ cấp thu hút là thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn và không quá 5 năm. Thời điểm tính hưởng phụ cấp thu hút được quy định như sau:

a) Nếu đang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì được tính hưởng phụ cấp thu hút kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành;

b) Nếu đến công tác sau ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành thì được tính hưởng phụ cấp thu hút kể từ ngày có quyết định của cơ quan có thẩm quyền."

Theo như quy định trên thì thời gian hưởng phụ cấp thu hút là thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn và không quá 5 năm.

Theo như bạn trình bày thì bạn công tác tại xã đặc biệt khó khăn của tỉnh Dăk Nong từ tháng 2/2008 đến tháng 12/2012 như vậy thời gian làm việc thực tế của bạn tại vùng có điều kiện khó khăn là trên 4 năm. Sau đó bạn về quê dự tuyển và đã trúng tuyển tại trường đang hưởng chế độ bãi ngang ven biển theo quy định tại Nghị định 61/2006/NĐ-CP, Nghị định 116/2010/NĐ-CP và Nghị định 19/2013/NĐ-CP thì sau khi bạn hưởng phụ cấp thu hút đủ 5 năm (bao gồm cả thời gian hưởng tại đơn vị cũ) thì bạn sẽ không được hưởng phụ cấp thu hút nữa mà bạn sẽ được hưởng phụ cấp lâu năm.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật MInh Khuê 

-------------------------------------------
THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Tư vấn pháp luật lao động;

2. Luật sư riêng cho doanh nghiệp;

3.Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự;

4. Tư vấn luật hành chính Việt Nam;

5. Dịch vụ luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp tại tòa án.

6. Luật sư tranh tụng tại tòa án và đại diện ngoài tố tụng;