Người gửi: N.T.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật đất đai của Công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn chuyển quyền sở hữu đất đứng tên hộ gia đình ?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự gọi số:   1900 6162 

Trả lời: 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Trường hợp của bạn, Luật Minh Khuê giải đáp như sau:

Tài sản chung của hộ gia đình được quy định tại Điều 108, Bộ luật dân sự 2005:

Điều 108. Tài sản chung của hộ gia đình

Tài sản chung của hộ gia đình gồm quyền sử dụng đất, quyền sử dụng rừng, rừng trồng của hộ gia đình, tài sản do các thành viên đóng góp, cùng nhau tạo lập nên hoặc được tặng cho chung, được thừa kế chung và các tài sản khác mà các thành viên thoả thuận là tài sản chung của hộ.

Do đó, đất được cấp cho hộ gia đình thì thuộc quyền sở hữu chung của tất cả mọi thành viên trong hộ gia đình. Việc xác định những người có quyền đối với quyền sử dụng đất cấp cho hộ gia đình được căn cứ vào sổ hộ khẩu. 

Căn cứ vào khoản 2, Điều 109, Bộ luật dân sự 2005 về việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của hộ gia đình thì để được chuyển nhượng quyền sử dụng đất từ hộ gia đình sang cho cá nhân cần có sự đồng ý của tất cả các thành viên trong hộ tại thời điểm cấp sổ. Việc định đoạt tài sản chung của hộ gia đình phải được các thành viên từ đủ 15 tuổi trở lên đồng ý. 

Như vậy, nếu một thành viên trong hộ gia đình bạn không đồng ý chuyển quyền sử dụng đất thì không thể thay đổi quyền sử dụng đất từ hộ  gia đình sang cá nhân được. 

Ý kiến tư vấn trên đây dựa theo thông tin khách hàng cung cấp. Để được tư vấn chi tiết hơn, Quý khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại 19006162 hoặc trực tiếp tại văn phòng Công ty Luật Minh Khuê.

Ý kiến trả lời bổ sung:

Chào bạn. cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn. vấn đề của bạn Luật Minh Khuê xin được tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:  Bộ luật dân sự 2005

Theo thông tin mà bạn cung cấp thì quyền sử dụng đất ở đây được cấp cho " hộ gia đình" nên là tài sản chung của hộ. Tất cả mọi người trong hộ có quyền và nghĩa vụ ngang nhau trong việc định đoạt tài sản chung này. Tài sản chung của hộ gia đình được quy định tại Điều 108, Bộ luật dân sự 2005:

Điều 108. Tài sản chung của hộ gia đình

Tài sản chung của hộ gia đình gồm quyền sử dụng đất, quyền sử dụng rừng, rừng trồng của hộ gia đình, tài sản do các thành viên đóng góp, cùng nhau tạo lập nên hoặc được tặng cho chung, được thừa kế chung và các tài sản khác mà các thành viên thoả thuận là tài sản chung của hộ.

Do đó, đất được cấp cho hộ gia đình thì thuộc quyền sở hữu chung của tất cả mọi thành viên trong hộ gia đình. Việc xác định những người có quyền đối với quyền sử dụng đất cấp cho hộ gia đình được căn cứ vào sổ hộ khẩu. 

Căn cứ vào Điều 109, Bộ luật dân sự 2005 về việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của hộ gia đình thì:

Điều 109. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của hộ gia đình

1. Các thành viên của hộ gia đình chiếm hữu và sử dụng tài sản chung của hộ theo phương thức thoả thuận.

2. Việc định đoạt tài sản là tư liệu sản xuất, tài sản chung có giá trị lớn của hộ gia đình phải được các thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý; đối với các loại tài sản chung khác phải được đa số thành viên từ đủ mười lăm tuổi trở lên đồng ý.

Như vậy, nếu một thành viên trong hộ gia đình bạn không đồng ý thì không thể thực hiện được việc chuyển quyền sử dụng đất.

Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp. Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua điện thoại, gọi1900 6162.

Trân trọng ./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ